TANZANIA YATEKA WAWEKEZAJI WA EU THE HAGUE.Katika mwendelezo wa juhudi za Serikali ya Awamu ya Sasa za kufungua milango ya kiuchumi na kuvutia mtaji kutoka mataifa ya nje, Tanzania imepiga hatua nyingine kubwa ya kimkakati baada ya kuwakaribisha kwa mikono mewili wawekezaji na wafanyabiashara kutoka Jumuiya ya Umoja wa Ulaya (EU).
Yaliyomo
Mwaliko huo unalenga kuhakikisha wawekezaji hao wanachangamkia kikamilifu fursa za uwekezaji katika madini muhimu, sekta ya kilimo endelevu, pamoja na sekta ya teknolojia ya dijitali nchini.
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imesisitiza kuwa inaendelea kuweka mazingira wezeshi, salama na ya kuaminika ili kulinda mitaji ya wawekezaji wanaotaka kushirikiana na nchi hii yenye utajiri mkubwa wa rasilimali za kijiolojia.

Profesa Kitila Mkumbo Afungua Jukwaa la Kibiashara na Kuondoa Shaka kwa Wawekezaji
Wito huo wa kimkakati umetolewa kwa uwazi na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, wakati akifungua rasmi Jukwaa la Uwekezaji na Biashara kati ya Umoja wa Ulaya na Tanzania (EU-Tanzania Investment and Business Forum) lililofanyika jijini The Hague, nchini Uholanzi.
Katika hotuba yake iliyojaa matumaini makubwa ya kiuchumi, Profesa Mkumbo amebainisha kuwa wawekezaji kutoka mataifa ya Ulaya hawana sababu yoyote ya kusita au kusitasita kufanya maamuzi ya kuleta mitaji yao Tanzania.
Soma Pia:MITAMBO YA KUCHENJUA DHAHABU KUTENGEWA ENEO LAKE
Amesema kuwa Serikali imejipanga kikamilifu kuondoa vikwazo vyote vya kiukrasia na kuweka sera zenye kutoa tija kwa pande zote mbili.
“Tanzania ipo tayari kufanya kazi na wawekezaji kutoka Umoja wa Ulaya. Utayari wa Serikali yetu kushirikiana nanyi ni wa kiwango cha juu sana, hivyo tunawakaribisha mtumie fursa za uwekezaji katika madini muhimu pamoja na sekta nyingine za kimkakati ili kujenga uchumi endelevu,” amesisitiza Prof. Mkumbo.
Jukwaa hilo limekuja wakati ambao mataifa mengi duniani yapo kwenye ushindani mkubwa wa kupata rasilimali za madini mbadala yanayohitajika katika mabadiliko ya kiteknolojia na nishati safi.

Kutoka Kwenye Majadiliano Kwenda Kwenye Utekelezaji Halisi wa Uwekezaji
Akizungumza kwenye jukwaa hilo, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Madini, Msafiri Mbibo, alibainisha kuwa sekta ya uchorongaji na uchimbaji wa rasilimali za chini ya ardhi ndiyo nguzo kuu ya ushirikiano wa kiuchumi kati ya Tanzania na Umoja wa Ulaya.
Mbibo alieleza kuwa wakati umefika sasa wa kuondokana na majadiliano ya nadharia pekee na badala yake kuhamishia nguvu zote kwenye utekelezaji wa uwekezaji halisi utakaokuwa na manufaa yanayoonekana kwa wananchi na wawekezaji.
Ili kufanikisha azma hiyo, Mbibo aliwakaribisha wawekezaji na makampuni makubwa ya Ulaya kushirikiana na Tanzania katika maeneo mbalimbali ya kiufundi na kisayansi, ikiwemo:
Soma Pia:TANZANIA YASISITIZA UONGEZAJI THAMANI MADINI
- Tafiti za Kijiolojia: Kuwekeza kwenye tafiti za kisasa zitakazosaidia kubaini kiasi halisi cha rasilimali zilizopo ardhini.
- Tathmini ya Rasilimali: Kufanya tathmini za kina za kijiolojia ili kuwezesha upangaji mzuri wa miradi ya uchimbaji.
- Uhamisho wa Teknolojia: Kuleta zana na mitambo ya kisasa inayoongeza ufanisi katika uzalishaji wa madini.
- Uzalishaji Unaowajibika: Kuhakikisha uchimbaji unazingatia hifadhi ya mazingira na haki za kijamii.
Mbibo alihitimisha kwa kueleza kuwa taarifa sahihi na za kina za kijiolojia ndizo msingi mkuu wa maamuzi sahihi ya uwekezaji pamoja na uendelezaji endelevu wa migodi nchini.

Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania (GST) Yafunguka Kuhusu Fursa Zilizopo
Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania (GST), Eng. Ally Samaje, ametumia fursa hiyo kuwasilisha picha halisi ya kiwango cha rasilimali zilizopo nchini. Samaje alieleza kuwa maeneo makubwa ya ardhi ya Tanzania bado hayajafanyiwa tafiti za kina za kijiolojia, jambo linalotoa fursa kubwa ya uwekezaji kwa makampuni yenye teknolojia ya juu.
Eng. Samaje alibainisha kuwa fursa kuu za ushirikiano zilizopo kupitia GST zinahusisha:
- Utafiti wa Kina wa Angani (High Resolution Airborne Geophysical Survey): Mbinu hii ya kisasa itasaidia kupata picha kamili ya rasimali za chini ya ardhi katika maeneo ambayo hayajafikiwa.
- Tafiti za Jiofizikia na Jiokemia: Upimaji wa kina wa udongo na miamba ili kutambua uwepo wa madini ya kimkakati.
- Uimarishaji wa Maabara na Mifumo ya Taarifa: Kujenga uwezo wa maabara za ndani na kuboresha mifumo ya kidijitali ya kuhifadhi na kusambaza taarifa za kijiosayansi kwa wawekezaji.
Soma Pia :TANESCO YAONGEZA KASI UTEKELEZAJI MIRADI YA KIMKAKATI
Taarifa hizi za GST zimeonyesha wazi kuwa uchimbaji wa madini nchini Tanzania bado una nafasi kubwa ya kukua na kuleta tija kubwa ya kiuchumi.

Ubia kati ya Makampuni ya Ulaya na Kitanzania na Ongezeko la Thamani
Katika mada yake, Kamishna wa Tume ya Madini, Dkt. Theresia Numbi, alieleza kwa kina namna ambavyo kampuni kutoka bara la Ulaya zinavyoweza kuingia sokoni na kuanza kazi nchini Tanzania. Dkt. Numbi alibainisha kuwa njia bora na yenye ufanisi ni kupitia ubia wa kimkakati na kampuni za wazawa (Joint Ventures).
Dkt. Numbi alieleza kuwa maeneo yasiyo ya uchimbaji wa moja kwa moja pia yana fursa kubwa, ikiwemo:
- Uunganishaji wa Mitambo na Matengenezo: Kuanzisha karakana na viwanda vya kuunganisha pamoja na kukarabati mitambo ya migodini.
- Huduma za Kihandisi na Kitaalamu: Kutoa ushauri wa kitaalamu, uhandisi wa miundombinu, na usimamizi wa miradi ya madini.
- Uchakataji na Uboreshaji wa Kidijitali: Kuwekeza kwenye viwanda vya kuongeza thamani ya madini nchini badala ya kusafirisha mawe ghafi.
- Nishati Jadidifu na Mazingira: Kutumia nishati safi katika uendeshaji wa migodi na kusimamia uhifadhi wa mazingira kwa ufanisi.
Sera hii ya kuongeza thamani ya madini nchini inalenga kutengeneza ajira mpya kwa vijana wa Kitanzania na kuongeza mapato ya serikali kupitia kodi na tozo mbalimbali.
Uhusiano wa Kidiplomasia na Biashara Kati ya Tanzania na Umoja wa Ulaya
Balozi wa Tanzania nchini Uholanzi, Caroline Chipeta, amepongeza kuandaliwa kwa jukwaa hilo na kueleza kuwa tukio hilo ni nguzo muhimu katika kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia, kisiasa, na kiuchumi kati ya Tanzania na nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya.
Chipeta amesisitiza kuwa diplomasia ya uchumi ndiyo dira kuu inayotumiwa na serikali kwa sasa ili kuleta matokeo ya haraka ya kimaendeleo.
Soma Pia:BANDARI DAR KUANZA KUTUMIA KURASINI LOGISTICS PARK
Ameeleza kuwa Uholanzi na nchi nyingine za EU zina fursa ya pekee ya kuwa washirika wakuu katika maendeleo ya sekta ya madini na biashara nchini Tanzania.
Mabadiliko ya Dira ya Kiuchumi: Kwa Nini Fursa za Uwekezaji Katika Madini Muhimu Ndicho Kifunguo cha Kesho?
Tanzania inapozidi kushajiisha fursa za uwekezaji katika madini muhimu, kuna jambo moja kubwa ambalo ulimwengu na wawekezaji wanapaswa kuelewa: dunia ya sasa ipo kwenye mabadiliko makubwa ya kiteknolojia na kinishati. Madini kama vile nikeli (nickel), kitaliamu, lithium, graphite, na madini adimu ya ardhini (rare earth elements) ndiyo injini kuu inayoshikilia utengenezaji wa betri za magari ya umeme, mitambo ya nishati ya upepo na jua, pamoja na vifaa vya kisasa vya kielektroniki.
Zao la Mabadiliko: Njia Mbadala ya Uchumi wa Tanzania
Tanzania haipo tena kwenye awamu ya kuuza tu madini ya jadi kama vile dhahabu au almasi. Nchi imeingia kwenye enzi mpya ambapo fursa za uwekezaji katika madini muhimu zinageuka kuwa nguzo kuu ya uchumi wa kimataifa. Wito uliotolewa jijini The Hague si tu mwaliko wa kibiashara, bali ni mkakati wa kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha usambazaji wa rasilimali za nishati safi duniani (global green transition hub).
Madini Muhimu Kama Silaha ya Kidiplomasia na Kiuchumi
Hapa ndipo penye mgeuko mkubwa wa mtazamo (the ultimate twist): Kwa miaka mingi, mataifa yanayoendelea yamekuwa yakiomba misaada ya kimaendeleo kutoka kwa mataifa ya Magharibi na Umoja wa Ulaya. Hata hivyo, kupitia fursa za uwekezaji katika madini muhimu, uwiano wa nguvu za kidiplomasia umeanza kubadilika kwa kasi kubwa.
Leo hii, Umoja wa Ulaya unahitaji madini ya Tanzania kwa ajili ya usalama wa viwanda vyake na kufikia malengo ya kiikolojia ya kupunguza kaboni (Net Zero targets), sawa na jinsi Tanzania inavyohitaji mitaji na teknolojia kutoka Ulaya.
Hii ina maana kwamba:
- Tanzania Sio Mwombaji Tena, Bali ni Mshirika Sawa: Tanzania huingia kwenye meza ya majadiliano jijini The Hague ikiwa na karata dume mkononi—rasilimali ambazo Ulaya haiwezi kuzikosa.
- Ulinzi wa Rasilimali za Ndani: Kupitia sheria mpya za madini na msisitizo wa ongezeko la thamani (value addition), Tanzania haitakuwa tena msafirishaji wa udongo ghafi. Wawekezaji wa EU watalazimika kujenga viwanda vya uchakataji hapa hapa nchini.
- Ushindani wa Geopolitiki: Wakati mataifa makubwa kama China na Marekani yakigombea rasilimali za Afrika, hatua ya Tanzania kuifungulia milango EU jijini The Hague inatengeneza urani na uwiano wa kibiashara unaoipa nchi fursa ya kuchagua wawekezaji bora zaidi wenye masharti nafuu na teknolojia ya kisasa.
Uwekezaji huu katika madini muhimu hautabadilisha tu taswira ya sekta ya uchimbaji nchini, bali utakuwa ndio nguzo kuu itakayoidhinisha Tanzania kuwa taifa linaloongoza kwa viwanda vya nishati safi katika Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati.
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.



