TANESCO YAONGEZA KASI UTEKELEZAJI MIRADI YA KIMKAKATI.Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) limeingia katika awamu mpya ya mabadiliko ya kiutendaji baada ya kuitaka rasmi Idara yake ya Utafiti, Mipango na Uwekezaji (Planning, Research and Investment – PRI) kuongeza kasi na ubunifu katika utekelezaji wa miradi yote ya kimkakati ya nishati ya umeme nchini.
Yaliyomo
Wito huo ulitolewa jana na Meneja wa TANESCO Mkoa wa Geita, Mhandisi Jahulula Jahulula, aliyekuwa akimuwakilisha Mkurugenzi wa TANESCO Kanda ya Ziwa wakati wa kufunga Kikao Kazi cha Siku Nne cha Idara ya PRI (PRI Forum) kilichofanyika katika Ukumbi wa Rock City Jijini Mwanza.
Soma Pia:TANZANIA YAWEKA ALAMA JUKWAA LA NISHATI DUNIANI
Ushauri huo unalenga kuhakikisha kuwa Shirika hilo la umeme linatumia kikamilifu wataalamu wa ndani, teknolojia ya kisasa, na uzingatiaji thabiti wa muda na mikataba ili kuongeza ufanisi wa huduma kwa wananchi na viwanda.

Mipango Ya TANESCO Na Wajibu Wa Idara Ya PRI Kama Injini Ya Shirika
Katika hotuba yake, Mhandisi Jahulula amebainisha wazi kuwa Idara ya PRI ndiyo nguzo kuu na “injini” inayoliongoza Shirika la Umeme Tanzania. Mipango yote mikubwa ya uzalishaji, usafirishaji, na usambazaji wa nishati huanzia kwenye meza za utafiti na uwekezaji za idara hii.
“Idara yenu ni injini ya TANESCO, kwa kuwa mipango ya miradi mikubwa ya uzalishaji na usafirishaji wa umeme, utafiti na uwekezaji inaanzia katika kazi zinazofanywa na idara yenu. Hivyo, mafanikio yake yana nafasi kubwa katika kuipeleka TANESCO na Taifa katika hatua za juu zaidi,” amesema Mhandisi Jahulula.
Ili kufanikisha azma hii, TANESCO inasisitiza mambo matatu makuu:
- Matumizi ya Teknolojia ya Kisasa: Kuachana na mifumo ya zamani na kutumia zana za kidijitali katika kupanga na kusimamia miradi.
- Kutegemea Wataalamu wa Ndani: Kujenga uwezo wa wahandisi na watafiti wa Watanzania ili kupunguza gharama za wataalamu wa nje.
- Uzingatiaji wa Muda na Mikataba: Kuhakikisha miradi yote inakamilika kulingana na ratiba iliyowekwa bila kuongeza gharama zisizo za lazima.

Miradi Mikubwa Ya Kimkakati Inayotekelezwa Na TANESCO
Ufanisi wa Idara ya PRI unaonekana kupitia matokeo ya miradi mbalimbali mikubwa ambayo TANESCO imekuwa ikiitekeleza kote nchini. Shirika limepongeza watumishi wa idara hiyo kwa kujituma na kufanikisha hatua mbalimbali za maendeleo katika sekta ya nishati.
Miradi mikuu inayotajwa ni pamoja na:
- Bwawa la Umeme la Mwalimu Julius Nyerere (JNHPP): Mradi huu wa kihistoria wenye uwezo wa kuzalisha megawati 2,115 za umeme ni nguzo kuu ya uhakika wa nishati nchini Tanzania.
- Mradi wa Umeme wa Jua wa Kishapu: Hatua kubwa ya TANESCO katika kuelekea kwenye nishati mbadala na safi ili kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi.
- Njia ya Kusafirisha Umeme ya Chalinze – Dodoma: Mradi unaolenga kuimarisha gridi ya taifa na kuhakikisha Makao Makuu ya Nchi yanapata umeme wa kutosha na usiokatika.
- Njia ya Umeme ya Kilovoti 220 ya Mpomvu – GGM: Kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi wa njia hii kutawezesha Mgodi wa Dhahabu wa Geita (GGM) kupata umeme wa uhakika, jambo linalochochea ukuaji wa sekta ya madini.

Ushirikiano Wa Kikanda Na Biashara Ya Umeme
Mbali na miradi ya ndani ya nchi, TANESCO kupitia Idara ya PRI inaendelea na uwekezaji katika miradi ya usafirishaji wa umeme wa kikanda. Hatua hii inalenga kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha biashara ya nishati katika Ukanda wa Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika.
Miradi Ya Mipakani Inayoendelea:
- Tanzania-Zambia Interconnector (TAZA): Mradi huu utaiunganisha Tanzania na soko la umeme la Kusini mwa Afrika (Southern African Power Pool – SAPP).
- Uunganishaji wa Mifumo ya Umeme: Maandalizi yanaendelea kwa kasi ili kuunganisha mfumo wa TANESCO na nchi jirani za Malawi, Msumbiji, Uganda, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC).
Soma Pia :TANZANIA NA SENEGAL ZAIMARISHA USHIRIKIANO WA NISHATI
Kupitia mipango hii, TANESCO haitakuwa tu inakidhi mahitaji ya ndani, bali pia itakuwa ikiuza umeme nje ya nchi na kuingizia taifa fedha za kigeni.
Wito Wa Uadilifu Na Uzalendo Kwa Wafanyakazi Wa TANESCO
Akihitimisha hotuba yake katika ukumbi wa Rock City Jijini Mwanza, Mhandisi Jahulula aliwakumbusha watumishi wote kuwa kazi yao ina athari za moja kwa moja kwa ustawi wa kiuchumi wa Watanzania wote.
“Kila mmoja wetu sasa anapaswa kufahamu kuwa Shirika linamtegemea na nchi inamtegemea. Endeleeni kuchapa kazi kwa bidii, uzalendo na uadilifu,” alisisitiza Mhandisi Jahulula.
Ujumbe huu unadhihirisha kuwa mabadiliko ya TANESCO hayategemei tu mashine na miundombinu, bali pia mfumo wa kifikra na uadilifu wa watumishi wake.

Je, TANESCO Inajiandaa Kuwa Kampuni Ya Teknolojia Ya Nishati?
Inapofika hatua ya kuangalia siku zijazo, swali kuu linaloibuka kati ya wataalamu wa sekta ya nishati ni hili: Je, TANESCO inasalia kuwa shirika la kutoa huduma ya umeme pekee, au inabadilika kuwa kampuni ya teknolojia na uwekezaji wa kimataifa?
Soma Pia:REA NA VIKOSI VYA JKT KUKUZA MATUMIZI YA NISHATI SAFI
Tunapochunguza kwa kina mwelekeo wa Idara ya PRI, inadhihiri wazi kuwa TANESCO haijengi tu milingoti na nyaya za umeme; inajenga miundombinu ya kidijitali ya nishati (Smart Power Grids). Msisitizo wa matumizi ya teknolojia, utafiti wa kina, na uuzaji wa umeme nje ya nchi unaonyesha kuwa katika miaka michache ijayo:
- TANESCO itakuwa muuzaji mkubwa wa data za nishati (Energy Data): Kupitia mifumo ya kisasa ya ufuatiliaji wa umeme, shirika litaweza kutabiri matumizi ya viwanda na majumbani kwa usahihi wa hali ya juu kwa kutumia akili mnemba (AI).
- Kutokea kwa Mabadiliko ya Mtaji (Venture Capital): Idara ya PRI inaweza kubadilika na kuwa kitengo cha kuwekeza kwenye kampuni chipukizi (startups) za watanzania zinazobuni teknolojia za kuhifadhi nishati na mita za kisasa.
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.


