TPDC YAWEKA REKODI MPYA YA MAPATO NA MIRADI YA GESI ASILIA

TPDC YAWEKA REKODI MPYA YA MAPATO NA MIRADI YA GESI ASILIA-pesatu.co.tz

TPDC YAWEKA REKODI YA MAPATO NA MIRADI YA GESI ASILIA.Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) limeendelea kuonyesha nafasi yake muhimu kama nguzo kuu ya uchumi na ustawi wa nishati nchini.

Katika taarifa rasmi iliyotolewa jijini Dodoma na Mkurugenzi Mtendaji wa shirika hilo,Mussa Makame, matokeo ya utekelezaji wa majukumu ya TPDC katika mwaka wa fedha 2025/26 na mwelekeo wa mwaka 2026/27 yanaonyesha ukuaji mkubwa wa mapato, ufanisi katika uzalishaji wa gesi asilia, pamoja na hatua kubwa katika miradi ya kimkakati kama vile Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Soma Pia:TANESCO YAONGEZA KASI UTEKELEZAJI MIRADI YA KIMKAKATI

Ufanisi huu unadhihirisha jinsi uwekezaji endelevu na uongozi thabiti ndani ya TPDC unavyochangia moja kwa moja katika pato la taifa na kuimarisha usalama wa nishati kwa Watanzania wote.

TPDC YAWEKA REKODI MPYA YA MAPATO NA MIRADI YA GESI ASILIA-pesatu.co.tz

Mafanikio ya Kifedha na Michango ya TPDC kwa Serikali

Katika mwaka wa fedha wa 2025/26, TPDC imerekodi mafanikio makubwa ya kifedha yanayothibitisha kuimarika kwa operesheni zake za kibiashara.

Shirika limefanikiwa kupata faida ya takriban shilingi bilioni 73, huku likitimiza wajibu wake wa kisheria kwa kulipa kodi zote za serikali zenye thamani ya shilingi bilioni 50.

Mbali na kodi na faida ya moja kwa moja, uwekezaji wa TPDC katika sekta ya gesi asilia umeiwezesha kuwasilisha kiasi kikubwa cha fedha Serikalini:

  • Mgao wa faida ya gesi na mrahaba: Shilingi bilioni 142.
  • Gawio la Shirika kwa Serikali: Shilingi bilioni 15.
  • Jumla ya fedha zilizowasilishwa Serikalini: Shilingi bilioni 207.

Soma Pia:BANDARI DAR KUANZA KUTUMIA KURASINI LOGISTICS PARK

Kiasi hiki cha shilingi bilioni 207 kilichopelekwa serikalini na TPDC kinawakilisha mchango mkubwa katika kufadhili miradi mbalimbali ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini, ikimulika mwelekeo chanya wa shirika hili la umma.

TPDC YAWEKA REKODI MPYA YA MAPATO NA MIRADI YA GESI ASILIA-pesatu.co.tz

Uzalishaji wa Gesi Asilia na Mfumo wa Nishati Nchini

Shughuli za uzalishaji wa gesi asilia chini ya usimamizi wa TPDC zinaendelea kuendeshwa kwa ufanisi mkubwa katika vitalu viwili vikuu nchini:

  1. Kitalu cha Songosongo: Kinaendeshwa na kampuni ya Pan African Energy Tanzania (PAET).
  2. Kitalu cha Mnazi Bay: Kinaendeshwa na kampuni ya Maurel & Prom (M&P).

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2025/26, uzalishaji wa gesi asilia umeweka wastani wa futi za ujazo milioni 170 kwa siku. Mtawanyiko wa matumizi ya gesi hiyo nchini uko kama ifuatavyo:

+-----------------------------------------------------------+
| Matumizi ya Gesi Asilia Nchini Tanzania                   |
+-----------------------------------------------------------+
| [Aina ya Matumizi]               | [Asilimia / Hali]       |
+----------------------------------+------------------------+
| Uzalishaji wa Umeme (TANESCO)    | Takriban 85%           |
| Viwandani, Majumbani & Magari    | Takriban 15% (CNG)     |
+-----------------------------------------------------------+

Asilimia 85 ya gesi inayozalishwa inatumika katika kufua umeme unaouzwa kwa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), jambo linalofanya TPDC kuwa kiungo muhimili katika kuondoa changamoto za nishati ya umeme nchini.

Kiasi kinachobaki kinatumiwa na viwanda, taasisi, majumbani, na kwenye vyombo vya usafiri kupitia mfumo wa gesi iliyoshindiliwa (CNG).

TPDC YAWEKA REKODI MPYA YA MAPATO NA MIRADI YA GESI ASILIA-pesatu.co.tz

Miradi Mikuu: EACOP na Uchorongaji wa Visima Vipya vya Gesi

1. Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP)

Mradi wa EACOP, unaoanzia Hoima nchini Uganda hadi Chongoleani mkoani Tanga, umefikia hatua za mwisho za utekelezaji ukiwa katika asilimia 92.7.

Ingawa ratiba ya kuanza kuingiza mafuta kwenye bomba ilisogezwa mbele hadi mwezi Desemba kutokana na changamoto za kijiopolitika—hususan kuchelewa kwa vifaa na vipuri kutoka Mashariki ya Kati kutokana na migogoro ya kivita—TPDC inahakikisha kuwa maandalizi yote ya kiufundi yapo tayari kwa ajili ya kuanza rasmi kwa operesheni hizo.

2. Uchorongaji wa Visima Vipya Mnazi Bay

Katika kuongeza uwezo wa uzalishaji wa gesi asilia, TPDC imekamilisha uchorongaji wa visima vitatu vipya katika Kitalu cha Mnazi Bay:

  • Visima Viwili vya Kwanza: Vimekamilika kikamilifu na vimeongeza uwezo wa uzalishaji kwa futi za ujazo milioni 65 kwa siku (kutoka takriban milioni 110 za awali).
  • Kisima cha Tatu: Kimekamilisha uchorongaji na kwa sasa data na matokeo yake yanatafsiriwa kabla ya kutoa taarifa rasmi.

Uwekezaji huu wa TPDC unatarajiwa kuongeza jumla ya uzalishaji katika kitalu cha Mnazi Bay hadi kufikia futi za ujazo milioni 150 kwa siku, hatua itakayoongeza kwa kiasi kikubwa hifadhi na usambazaji wa gesi nchini.

TPDC YAWEKA REKODI MPYA YA MAPATO NA MIRADI YA GESI ASILIA-pesatu.co.tz

Dira na Mwelekeo wa TPDC kwa Mwaka wa Fedha 2026/27

Mwelekeo wa TPDC kwa mwaka wa fedha 2026/27 unalenga kupanua zaidi miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia, hususan katika maeneo ya mijini na viwandani, ili kupunguza utegemezi wa mafuta ya petroli na diseli. Shirika pia linapanga kuimarisha matumizi ya mfumo wa CNG kwenye usafiri wa umma na binafsi (magari na bajaji), hatua itakayosaidia kupunguza gharama za maisha na utunzaji wa mazingira.

Soma Pia:MITAMBO YA KUCHENJUA DHAHABU KUTENGEWA ENEO LAKE

Kupitia mipango hii, TPDC inajiweka tayari kuwa kiongozi wa mageuzi ya nishati safi katika ukanda wa Afrika Mashariki.

Mbona TPDC Sio Shirika la Mafuta na Gesi Tu?

Inapozungumzwa kuhusu TPDC, fikra za wengi hukimbilia kwenye visima vya gesi vya Songosongo na miundombinu ya EACOP. Lakini ukweli uliojificha nyuma ya takwimu hizi za bilioni 207 zilizopelekwa serikalini ni huu: TPDC sasa inabadilika kutoka kuwa shirika la uchimbaji na kuwa mchezaji mkuu wa teknolojia na fedha (Fintech & Green Energy Broker) nchini.

Unapochunguza kwa karibu, asilimia 85 ya gesi ya TPDC inayokwenda TANESCO ndiyo ututi wa mgongo unaowezesha dijitaiyzesheni ya uchumi wa Tanzania—kuzia vituo vya data (Data Centers), mifumo ya benki za mtandaoni, hadi viwanda vya utengenezaji bidhaa. Biti za data za simu yako na miamala ya kifedha unayofanya kila siku inategemea umeme unaotokana na gesi ya TPDC.

Mtazamo huu mpya unamaanisha kuwa siku zijazo, thamani kuu ya TPDC haitapimwa tu kwa futi za ujazo za gesi inayochoronga chini ya ardhi, bali kwa jinsi inavyowezesha miundombinu ya kidijitali na nishati safi kuendesha uchumi wa kisasa wa Tanzania


Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

Leave a Reply

Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading

Enable Notifications OK No thanks