NMB NA NM-AIST WAUNGANISHA VIJANA KUBUNI TEKNOLOJIA ZA KILIMO

NMB NA NM-AIST WAUNGANISHA VIJANA KUBUNI TEKNOLOJIA ZA KILIMO-pesatu.co..tz

NMB NA NM-AIST WAUNGANISHA VIJANA KUBUNI TEKNOLOJIA ZA KILIMO.Sekta ya kilimo nchini Tanzania inaingia kwenye enzi mpya ambapo teknolojia na kilimo vinakutana ili kuleta mapinduzi ya kiuchumi na kuongeza tija kwa wakulima.

Katika hatua kubwa ya kimkakati, Benki ya NMB kwa kushirikiana na Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela (NM-AIST) imewakutanisha vijana wabunifu zaidi ya 20 walio na utaalamu wa hali ya juu katika sayansi ya data (data science), akili mnemba (artificial intelligence), na sayansi ya kompyuta.

Lengo kuu la ushirikiano huu ni kubuni suluhisho za kiteknolojia zitakazosaidia wakulima kupata huduma za kifedha kwa urahisi zaidi na kuongeza uzalishaji.

Soma Pia :NMB FOUNDATION YATOA SH. BILIONI 1 KWA VIJANA

Tukio hilo kubwa, linalojulikana kama AgriFin Hackathon 2026, linafanyika kuanzia Septemba 21 hadi 25 katika Kituo cha ICT cha NM-AIST jijini Arusha. Programu hii inawapa washiriki nafasi ya kipekee ya kutumia maarifa yao ya darasani kutatua changamoto halisi zinazoikabili sekta ya kilimo nchini, hasa kwa wakulima wadogo waliopo maeneo ya vijijini.

NMB NA NM-AIST WAUNGANISHA VIJANA KUBUNI TEKNOLOJIA ZA KILIMO-pesatu.co.tz

Mapinduzi ya Teknolojia na Kilimo Kupitia AgriFin Hackathon 2026

Dhana ya kuunganisha teknolojia na kilimo sio tu mwelekeo wa kisasa, bali ni mahitaji ya lazima kwa maendeleo ya kiuchumi ya Tanzania.

Kwa miaka mingi, wakulima wengi nchini wamekabiliwa na changamoto mbalimbali kama vile ukosefu wa fursa za mikopo ya hivi karibuni, ukosefu wa bima za mazao, mabadiliko ya tabianchi, magonjwa ya mazao, na ukosefu wa masoko ya uhakika.

Kupitia AgriFin Hackathon 2026, Benki ya NMB na NM-AIST zinaonyesha jinsi teknolojia na kilimo zinavyoweza kushirikiana ili kuondoa vikwazo hivi. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa kambi hiyo ya ubunifu, Mkuu wa Kitengo cha Rasilimali Watu kutoka Makao Makuu ya NMB, Joanitha Rwegasira Mrengo, alisema kuwa mpango huo umelenga kuunganisha maarifa ya nadharia na utengenezaji wa mifumo inayoweza kutumika moja kwa moja na wakulima katika maisha yao ya kila siku.

“Tunachofanya hapa ni kuwezesha vijana wetu walio na vipaji vya hali ya juu kutengeneza suluhisho zinazogusa maisha ya mkulima wa kawaida. Tunataka kuona mifumo ya kidijitali inayomwezesha mkulima kupata huduma za kifedha, kufuatilia afya ya mazao yake, na kufanya maamuzi sahihi ya kibiashara kupitia simu yake ya mkononi,” amesema Rwegasira.

NMB NA NM-AIST WAUNGANISHA VIJANA KUBUNI TEKNOLOJIA ZA KILIMO-pesatu.co.tz

Utaalamu wa Akili Mnemba na Sayansi ya Data Katika Kuendeleza Kilimo

Akiwasilisha mtazamo wa taasisi za kitaaluma, Kaimu Naibu Makamu Mkuu wa NM-AIST anayeshughulikia Taaluma, Utafiti na Ubunifu, Prof. Mwemezi Rwiza, alibainisha kuwa ushirikiano huu kati ya taasisi ya elimu ya juu na sekta ya benki unaleta tija kubwa. Alieleza kuwa washiriki zaidi ya 20 watapata mafunzo na ushauri wa kina kutoka kwa wataalamu wa ndani na nje katika maeneo ya akili mnemba (AI), usalama wa mtandao (cybersecurity), na biashara ya kilimo (agribusiness).

NMB NA NM-AIST WAUNGANISHA VIJANA KUBUNI TEKNOLOJIA ZA KILIMO-pesatu.co.tz

Wataalamu wa Benki ya NMB watashiriki kikamilifu katika hatua zote za kutathmini na kuendeleza mifumo itakayobuniwa ili kuhakikisha kuwa inakidhi viwango vya kibenki na usalama wa taarifa. Hii ina maana kwamba mifumo itakayotengenezwa haitakuwa tu miradi ya kitaaluma, bali itakuwa zana halisi za kibiashara na kifedha zitakazowekwa sokoni.

Shughuli kuu za ushirikiano huu zinalenga:

  • Upatikanaji wa Huduma za Kifedha: Kubuni mifumo ya kidijitali inayowapa wakulima uwezo wa kupata mikopo midogo midogo na huduma za kibenki bila kulazimika kusafiri umbali mrefu.
  • Kutambua Magonjwa ya Mazao: Kutumia akili mnemba (AI) kuchanganua picha za mimea na kutambua magonjwa mapema kabla hayajasambaa.
  • Uchanganuzi wa Data za Hali ya Hewa: Kutumia sayansi ya data kutabiri mabadiliko ya hali ya hewa na kuwashauri wakulima wakati sahihi wa kupanda na kuvuna.
  • Mifumo Isiyo na Mtandao Mkubwa (Off-grid Solutions): Kutengeneza programu zinazoweza kufanya kazi hata katika maeneo ya vijijini yenye changamoto ya mtandao wa intaneti.
NMB NA NM-AIST WAUNGANISHA VIJANA KUBUNI TEKNOLOJIA ZA KILIMO-pesatu.co.tz

Fursa za Kimataifa na Malengo ya Mbele ya Vijana Wabunifu

Hackathon hii itafikia kilele chake mnamo Septemba 25, ambapo vijana hao 20 watapata fursa ya kuwasilisha suluhisho zao mbele ya jopo la majaji bingwa kutoka sekta ya fedha, teknolojia, na kilimo. Washindi wa shindano hili hawatapokea tu zawadi za papo hapo, bali pia watapata fursa za kuendeleza ubunifu wao nje ya mipaka ya Tanzania.

Soma Pia:NMB YAINGIA AWAMU MPYA YA UBORA WA HUDUMA KWA WATEJA.

Baadhi ya washindi wanatarajiwa kupelekwa nchini Korea Kusini na maeneo mengine duniani ili kujifunza zaidi kuhusu mifumo ya kisasa ya kiteknolojia na jinsi ya kuikuza mifumo yao kuwa makampuni makubwa ya kiteknolojia (tech startups). Ushirikiano huu kati ya NMB na NM-AIST unaonyesha wazi kuwa Tanzania ipo tayari kuwa kinara wa ubunifu wa kidijitali katika sekta ya kilimo Barani Afrika.

Kuunganisha teknolojia na kilimo kunafungua milango mipya ya ajira kwa vijana wa Kitanzania waliosoma fani za sayansi ya kompyuta na uchanganuzi wa data. Badala ya vijana hao kusubiri ajira za maofisini, sasa wanaweza kutumia utaalamu wao kuanzisha biashara zao wenyewe zinazotatua changamoto za kijamii na kiuchumi.

nmb 42

Faida za Muda Mrefu za Kuunganisha Teknolojia na Kilimo kwa Mkulima wa Tanzania

Wakati tukio hili likiendelea Arusha, ni wazi kuwa manufaa yake yatasambaa nchi nzima. Mkulima wa kawaida wa mahindi, kahawa, au mpunga katika mikoa ya Ruvuma, Mbeya, au Morogoro anahitaji suluhisho rahisi zinazoeleweka.

Matumizi ya teknolojia na kilimo yanasaidia kupunguza gharama za uzalishaji na kuongeza mavuno. Kwa mfano, mkulima anapoweza kupata taarifa za soko moja kwa moja kwenye simu yake, anajiepusha na mabroker (mabwana shamba feki au madalali) wanaomnyonya kwa kununua mazao kwa bei ya chini sana. Hali kadhalika, uwepo wa mifumo ya kibenki inayotambua mzunguko wa kilimo unawezesha benki kama NMB kutoa mikopo yenye masharti nafuu yanayoendana na msimu wa mavuno.

Soma Pia:NMB YATIA NGUVU TAMASHA LA KIZIMKAZI

Uwekezaji huu wa Benki ya NMB na NM-AIST ni mfano wa kuigwa kwa taasisi nyingine za kifedha na kitaaluma nchini. Unadhihirisha kuwa elimu ya juu inapoungana na sekta ya binafsi, matokeo yake ni maendeleo ya haraka na endelevu.

Nini Kitafanyika Iwapo Teknolojia na Kilimo Citashindwa Kumuelewa Mkulima?

Hata hivyo, katikati ya hamasa hii kubwa ya AgriFin Hackathon 2026, kuna ukweli mmoja wa kushangaza ambao mara nyingi husahaulika kwenye vyumba vya mikutano na maabara za kompyuta. Teknolojia na kilimo vinaweza kubuni mifumo ya kiwango cha juu zaidi cha Akili Mnemba (AI), lakini mfumo huo utakuwa bure kabisa kama utamsahau mkulima mwenyewe!

Fikiria hali hii: Vijana hawa 20 wanaweza kubuni mfumo wenye uwezo wa kutabiri mvua kwa usahihi wa asilimia 99 au kutoa mikopo kwa sekunde 5 tu kupitia algoridhimu za kadi za kibenki. Lakini vipi ikiwa Mzee Juma, mkulima wa mihogo kule kijijini, anatumia simu ya kitochi isiyo na intaneti, hajui kusoma Kiingereza au Kiswahili cha kisasa cha teknolojia, na anaamini zaidi maamuzi ya kiasili ya udongo kuliko algorithm ya kompyuta?

Ufanisi wa kweli wa AgriFin Hackathon hautapimwa kwa jinsi programu hizo zitakavyokuwa na miundombinu tata au jinsi vijana watakavyoshinda safari za kwenda Korea Kusini. Ufanisi utapimwa pale ambapo teknolojia itashuka chini kabisa na “kuongea lugha ya udongo.”

Iwapo watengenezaji wa mifumo hii watabuni teknolojia bila kuzingatia hali halisi ya maisha ya vijijini—kama vile ukosefu wa umeme wa uhakika, gharama za bando la intaneti, na elimu ya kidijitali kwa wakulima—basi mifumo hiyo itabaki kuwa midoli ya kiteknolojia inayoonyeshwa kwenye maonyesho ya Arusha na Seoul pekee.

Ili teknolojia na kilimo viletewe mapinduzi ya kweli, vijana hawa 20 lazima wageuke kuwa “wakulima kwanza” kabla ya kuwa “wasusi wa misimbo ya kompyuta (coders).” Ni pale tu kodi za kompyuta zitakapokutana na matope ya shamba ndipo Tanzania itakaposhuhudia mapinduzi ya kweli ya kijani!


Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

Leave a Reply

Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading

Enable Notifications OK No thanks