Fursa mpya ya masoko na uwekezaji katika CIIE 2026.Tanzania inaendelea kupiga hatua kubwa katika kuimarisha uchumi wake kwa kufungua milango ya masoko ya kimataifa kwa ajili ya bidhaa zake za ndani.
Yaliyomo
Katika jitihada hizo, Naibu Waziri wa Wizara ya Viwanda na Biashara,Dennis Lazaro Londo, amelitaka kundi la wafanyabiashara na wajumbe kutoka Tanzania watakaoshiriki Maonesho ya 9 ya Kimataifa ya Uagizaji Bidhaa ya China (9th China International Import Expo – CIIE) kutumia jukwaa hilo kikamilifu.
Maonesho haya yanatarajiwa kuwa chachu ya kutafuta fursa mpya za masoko, kuimarisha uhusiano wa kibiashara, na kuvutia uwekezaji wenye tija kwa uchumi wa taifa.
Soma Pia:UBA TANZANIA YAZINDUA PAPSS KURAHISISHA BIASHARA
Akizungumza katika hafla maalum ya kuwaaga washiriki hao iliyofanyika katika Ubalozi wa Jamhuri ya Watu wa China jijini Dar es Salaam,Londo amebainisha kuwa ushiriki wa Tanzania katika maonesho hayo ni fursa ya kipekee ya kuitangaza nchi kimataifa.
Ni fursa ya kuonesha maendeleo makubwa yaliyofikiwa katika uzalishaji wa kila bidhaa yenye ubora wa hali ya juu na kuimarisha nafasi ya Tanzania katika mfumo wa biashara ya kimataifa.

Ukuzaji wa Masoko ya Bidhaa za Ndani Katika Jukwaa la Kimataifa
Maonesho ya tisa ya CIIE yanayotarajiwa kufanyika kuanzia Novemba 5 hadi 10, 2026, jijini Shanghai, China, yatatoa nafasi pana kwa Tanzania kushiriki katika maonesho ya nchi, biashara na kampuni.
Zaidi ya hayo, yatatoa fursa ya kushiriki katika vikao vya kuunganisha wafanyabiashara, majukwaa ya uwekezaji, na shughuli mbalimbali za kubadilishana uzoefu.
Soma Pia:TANZANIA NA MALAWI WAFUNGUA MILANGO YA BIASHARA
Kupitia jukwaa hilo, Tanzania inalenga kutangaza mazingira wezeshi ya uwekezaji yanayojengwa na amani, utulivu, na nafasi yake ya kimkakati kama kitovu cha biashara kwa nchi za Afrika Mashariki na Kati. Katika maonesho hayo, nchi itatumia fursa hiyo kutangaza bidhaa zake mbalimbali za kilimo na maliasili zikiwemo:
- Bidhaa za Kilimo: Kahawa, chai, korosho, na viungo mbalimbali vya chakula ambavyo vimekuwa vikisifika kwa ubora wa kipekee.
- Sekta ya Madini: Fursa za uwekezaji na masoko ya madini ya vito na viwanda.
- Sekta ya Uvuvi: Mazao ya bahari na maziwa yenye viwango vya kimataifa.
- Utalii: Kutangaza hifadhi za taifa, utamaduni, na vivutio vya utalii nchini.
Soko la China lenye zaidi ya watumiaji bilioni 1.4 lina fursa kubwa sana kwa kila bidhaa bora inayozalishwa nchini Tanzania. Hivyo basi, ni muhimu kwa washiriki kutumia muda huo kuanzisha mawasiliano ya moja kwa moja na wanunuzi pamoja na wawekezaji wa kimataifa.

Ubora na Weledi Katika Kutangaza Kila Bidhaa Nje ya Nchi
Londo ametoa maelekezo madhubuti kwa wajumbe wa kundi hilo kushiriki kikamilifu katika mikutano ya kibiashara kati ya kampuni na kampuni (Business-to-Business – B2B).
Amewahimiza kujenga mahusiano ya kimkakati na wanunuzi na wawekezaji, pamoja na kuhakikisha wanawasilisha kila bidhaa ya Tanzania kwa weledi, ubora wa juu, na uadilifu wa hali ya juu.
Pia amewahimiza kutumia maonesho hayo kujifunza teknolojia za kisasa za uchakataji, viwango bora vya vifungashio, na usimamizi madhubuti wa mnyororo wa ugavi (supply chain management).
Hatua hii ni muhimu ili kuongeza thamani ya malighafi na kila bidhaa inayozalishwa nchini badala ya kuuza malighafi zikiwa hazijachakatwa.
Serikali ya Tanzania imetoa shukrani za dhati kwa Serikali ya China kupitia Ubalozi wake nchini Tanzania kwa ushirikiano na msaada uliotolewa katika maandalizi na usajili wa kundi hilo.
Ushirikiano huu unaonesha namna uhusiano wa kihistoria na kimkakati kati ya Tanzania na China unavyoendelea kuimarisha biashara, uwekezaji, na maendeleo ya kiuchumi kwa manufaa ya wananchi wa pande zote mbili.
Serikali itaendelea kushirikiana na China katika kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kibiashara, huku ikitarajia wajumbe hao kurejea na matokeo yatakayochochea mikataba mipya ya kibiashara, ushirikiano wa uwekezaji, na fursa zaidi za ajira kwa Watanzania.

Hatua za Kimkakati za Kuongeza Thamani ya Bidhaa za Tanzania
Ili kuhakikisha kuwa Tanzania inanufaika kikamilifu na soko la kimataifa, sekta ya uzalishaji inapaswa kuzingatia mambo kuu sita katika kuandaa bidhaa zake:
- Uboreshaji wa Viwango vya Ubora: Kila bidhaa inayotoka Tanzania inapaswa kukidhi viwango vya kimataifa vya usalama wa chakula na afya.
- Matumizi ya Vifungashio vya Kisasa: Ufungashaji wa bidhaa ndio sura ya kwanza inayomvutia mnunuzi wa kimataifa; lazima uwe wa kisasa na wenye maelezo sahihi.
- Uchakataji wa Ndani: Kuongeza thamani ya mazao kabla ya kusafirisha nje ili kuongeza pato la taifa na kutengeneza ajira za ndani.
- Uthibitisho wa Viwango (Certification): Kupata alama za ubora kutoka mamlaka zinazotambulika kimataifa ili kurahisisha uingizaji wa bidhaa katika masoko ya nje.
- Matumizi ya Teknolojia ya Dijiti: Kutumia majukwaa ya kibiashara ya mtandaoni (e-commerce) kufikia wanunuzi wengi kwa haraka.
- Utekelezaji wa Mikataba: Kuhakikisha uzalishaji endelevu unaoweza kukidhi mahitaji makubwa ya soko bila kukatika kwa ugavi.

Bidhaa Bora Sio Malighafi Tu, Bali ni Mfumo wa Teknolojia
Wakati mtazamo wa zama za kale ulilenga kuuza bidhaa za Tanzania kama malighafi zisizochakatwa—kama vile mbegu za kahawa au korosho ghafi—zama za sasa za masoko ya kimataifa kama CIIE zinaleta mabadiliko makubwa ya kifikra na kimkakati.
Wafanyabiashara wa Tanzania hawapaswi kwenda China kuuza bidhaa kama muuzaji wa kawaida anayetafuta wanunuzi pekee, bali wanapaswa kwenda kuuza chapa na teknolojia ya uzalishaji ya Kitanzania.
Soma Pia:BALOZI KHAMIS ATOA AGIZO BANDARI YA MANGAPWANI
Badala ya kuuza korosho ghafi au majani ya chai pekee, mtazamo mpya ni kutumia jukwaa la China kuingia ubia wa kiteknolojia (Technological Partnerships). Lengo linapaswa kuwa kuleta mitambo na teknolojia ya China nchini Tanzania ili kila bidhaa iweze kuchakatwa, kufungashwa, na kuongezewa thamani hapa hapa nchini kabla haijagusa soko la kimataifa.
Kupitia mtazamo huu, Tanzania haitakuwa tena nchi inayotoa malighafi za bei nafuu kwa mataifa mengine, bali itakuwa kitovu cha viwanda vinavyozalisha kila bidhaa iliyokamilika na yenye thamani ya juu kwa ajili ya masoko ya China, Afrika Mashariki, na duniani kote.
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.


