NeST yafungua milango ya Uchumi kwa Vijana na Wanawake.Ununuzi wa umma umeendelea kuwa moja ya nguzo kuu za kukuza uchumi wa Tanzania, ukitoa fursa kubwa kwa wananchi na wafanyabiashara wa kila ngazi kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa Taifa.
Yaliyomo
Katika miaka ya hivi karibuni, Serikali kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) imefanya mageuzi makubwa kwa kuleta Mfumo wa NeST (National e-Procurement System of Tanzania), ambao umeondoa vikwazo vya zamani na kuweka uwazi katika usimamizi wa zabuni zote za Serikali.
Mkurugenzi Mkuu wa PPRA, Dennis Simba, akizungumza na wahariri wa vyombo vya habari jijini Dar es Salaam katika mikutano inayoratibiwa na Ofisi ya Msajili wa Hazina, ameeleza kuwa matumizi ya Mfumo wa NeST yameleta mapinduzi ya kidijitali.
Soma Pia:WAZIRI WA FEDHA AIPONGEZA TRA ZANZIBAR
Mfumo huu unamwezesha kila Mtanzania—kuanzia kampuni kubwa hadi wajasiriamali wadogo—kushiriki michakato ya zabuni bila kulazimika kusafiri au kuwasilisha nyaraka za karatasi.

Takwimu na Mafanikio ya Mfumo wa NeST PPRA
Hadi sasa, matokeo ya uwekezaji katika teknolojia hii yamekuwa ya kuvutia sana na yanaonyesha jinsi soko la Serikali lilivyo kubwa na lenye tija:
- Zabuni Zilizotolewa: Zaidi ya zabuni 430,643 zenye thamani ya Shilingi trilioni 42.6 zimetolewa kupitia Mfumo wa NeST.
- Ukuaji wa Uzingatiaji Sheria: Kiwango cha uzingatiaji wa sheria za ununuzi kimepanda kutoka asilimia 65 (mwaka wa fedha 2023/24) hadi asilimia 79 (mwaka wa fedha 2025/26).
- Ulinzi wa Mazingira na Uokoaji wa Fedha: Mfumo umezuia uchapishaji wa kurasa zaidi ya milioni 288.57 za karatasi, hatua iliyookoa takribani Shilingi bilioni 27.64.
Zaidi ya hayo, Mfumo wa NeST umeunganishwa moja kwa moja na mifumo mingine ya Serikali pamoja na taasisi za fedha. Hatua hii imerahisisha uhakiki wa nyaraka, uandaaji na usainishaji wa mikataba kidijitali, pamoja me kuongeza usalama wa dhamana za zabuni.
Fursa za Mabilioni kwa Vijana, Wanawake na Watu Wenye Ulemavu
Moja ya mafanikio makubwa zaidi ya Mfumo wa NeST ni kuongeza ushiriki wa makundi maalumu katika uchumi wa nchi. Sheria ya Ununuzi wa Umma inazitaka taasisi zote za Serikali kutenga angalau asilimia 30 ya bajeti zao za ununuzi kwa ajili ya makundi haya.
Hadi sasa, jumla ya vikundi 33,659 vya makundi maalumu vimesajiliwa na kupata zabuni zenye thamani ya Shilingi bilioni 82.34:
- Vikundi vya Vijana: Vimefanikiwa kupata zabuni za Shilingi bilioni 44.74.
- Vikundi vya Wanawake: Vimejinyakulia zabuni zenye thamani ya Shilingi bilioni 33.15.
- Vikundi vya Wazee: Vimepata zabuni za Shilingi bilioni 3.78.
- Watu Wenye Ulemavu: Vimefanikiwa kupata zabuni za Shilingi milioni 680.21.
Soma Pia:VIJANA WATAKIWA KUTUMIA FURSA ZA MASOKO YA MAREKANI
PPRA imeweka mkakati kabambe wa kuongeza idadi ya vikundi vilivyosajiliwa kufikia 300,000. Chini ya utaratibu huu, kikundi kimoja kinaweza kupata zabuni yenye thamani ya hadi Shilingi milioni 500. Hii ni fursa ya kipekee kwa wananchi kuungana, kujisajili katika halmashauri zao, na kuanza kuomba zabuni kupitia Mfumo wa NeST.

Upendeleo kwa Wazabuni na Bidhaa za Ndani ya Nchi
Serikali imeweka mazingira rafiki kulinda na kukuza biashara za Kitanzania dhidi ya ushindani wa nje. Mfumo huu unatekeleza miongozo ifuatayo ya kisheria:
- Zabuni Chini ya Bilioni 50: Zabuni zote zenye thamani isiyozidi Shilingi bilioni 50 zimetengwa maalum kwa ajili ya wazabuni wazawa pekee.
- Ushindani wa Kimataifa: Wazabuni wa ndani wanaopewa kipaumbele cha upendeleo wa hadi asilimia 10 pale wanaposhindana kwenye zabuni za kimataifa.
- Bidhaa za Ndani: Bidhaa zinazozalishwa nchini zinzpewa upendeleo wa hadi asilimia 15 dhidi ya bidhaa zinazotoka nje ya nchi.
Jinsi ya Kutumia Mfumo wa NeST Kupitia Simu Yako (NeST Tenderer App)
Kufanya biashara na Serikali sasa kumekuwa rahisi zaidi kuliko wakati wowote ule. PPRA imezindua programu ya simu inayojulikana kama NeST Tenderer, inayopatikana bure kwenye Google Play Store na Apple App Store.
Kupitia programu ya NeST Tenderer, unaweza kufanya mambo yafuatayo moja kwa moja kwenye simu yako ya mkononi:
- Kujisajili kama mzabuni mpya.
- Kutafuta na kuomba zabuni mbalimbali za Serikali zilizotangazwa.
- Kufuatilia hatua za usindikaji wa maombi yako.
- Kufuatilia malipo ya mikataba uliyoshinda bila kulazimika kufika ofisi za Serikali.

Njia za Kutatua Changamoto za Wazabuni Wadogo
Soma Pia:NMB NA UDSM KUANDAA VIJANA KWA AJIRA
Licha ya urahisi unaoletwa na Mfumo wa NeST, wajasiriamali wengi wadogo bado wanakabiliwa na changamoto ya kuelewa taratibu za kidijitali na kuandaa nyaraka zenye ushindani. Ili kufanikiwa katika soko hili la Serikali, wajasiriamali wanapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:
- Kujenga Uwezo wa Kiufundi: Hakikisha unajifunza jinsi ya kujaza fomu za zabuni kwa usahihi mtandaoni bila kupuuza vigezo vilivyowekwa.
- Kuhakikisha Nyaraka Ziko Sawa: Sajili biashara yako, pata namba ya TIN, leseni ya biashara, na nyaraka za vikundi mapema kabla ya kuomba zabuni.
- Kushirikiana katika Vikundi: Iwapo huna mtaji mkubwa wa peke yako, ungana na wenzako kuunda kikundi chenye sifa ili kunufaika na fursa ya asilimia 30 iliyotengwa kisheria.

Mfumo wa NeST Siyo Tena wa Makampuni Makubwa Tu!
Ukweli ni kwamba Mfumo wa NeST umebadilisha mchezo mzima na kuondoa dhana hiyo kabisa!
Serikali ina fedha zilizotengwa maalum ambazo haziwezi kupewa makampuni makubwa hata yakitaka—ni za vikundi vya mtaani kwako tu. Kama una kikundi cha vijana au wanawake mtaani kwako, mna uwezo wa kupata zabuni ya hadi Shilingi milioni 500 bila kushindana na makampuni ya mabilionea.
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.


