MAPINDUZI YA KIUCHUMI KUPITIA MIKOPO YA SELF MF

Mapinduzi ya kiuchumi kupitia mikopo ya Self MF.Mfuko wa Taifa wa Huduma Ndogo za Kifedha (SELF Microfinance Fund – SELF MF) umendelea kuwa nguzo kuu katika kuwawezesha wananchi kiuchumi hapa nchini.

Kupitia mikakati thabiti ya utoaji wa mitaji na huduma jumuishi za kifedha, taasisi hiyo imetimiza miaka mitatu ya mafanikio makubwa kuanzia mwaka 2023 hadi 2026.

Soma Pia:NMB YAONGOZA KURA ZA SUPERBRANDS KUNDI LA BENKI

Mafanikio haya sio tu kwamba yamegusa maisha ya maelfu ya wananchi, bali pia yamechochea ukuaji wa viwanda vidogo, kilimo, mifugo, na uvuvi, huku yakiimarisha juhudi za serikali katika kupunguza umaskini na kuchochea ajira rasmi na zisizo rasmi nchi nzima.

Makala hii inaangazia kwa kina jinsi mikopo ya SELF MF ilivyobadilisha mandhari ya kiuchumi nchini, takwimu za mafanikio ya kifedha, mipango ya kidijitali ya siku za usoni, pamoja na jitihada za kulinda mazingira kupitia nishati safi ya kupikia.

MAPINDUZI YA KIUCHUMI KUPITIA MIKOPO YA SELF MF-pesatu.co.tz

Mapitio ya Mafanikio: Shilingi Bilioni 138 Zilizobadilisha Maisha ya Watanzania

Katika kipindi cha kuanzia mwaka 2023 hadi 2026, mikopo ya SELF MF imefanikiwa kuwakopesha wananchi kupitia thamani ya jumla ya Shilingi bilioni 138. Kiasi hiki kikubwa cha fedha kimewafikia wanufaika 131,312 moja kwa moja, hatua iliyochochea kwa kiasi kikubwa shughuli za uzalishaji mali na biashara katika sekta mbalimbali za uchumi wa taifa.

Akizungumza na wahariri na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam wakati wa mkutano ulioratibiwa na Msajili wa Hazina, Afisa Mtendaji Mkuu wa Self Microfinance Fund, Santieli Yona, ameeleza kuwa mafanikio hayo yanaakisi dhamira ya dhati ya serikali ya awamu ya sita katika kuwawezesha wananchi kiuchumi.

Amesema kuwa upatikanaji wa mikopo yenye masharti nafuu na inayolenga makundi maalum umekuwa ni suluhisho la kudumu kwa wajasiriamali wadogo na wa kati wanaotafuta mitaji ya kuanzisha au kukuza biashara zao.

Soma Pia:TTB YAZINDUA KAMPENI YA UTALII WA NDANI

Wakati wa mkutano huo, ilibainika kuwa kupitia fedha hizo za mikopo ya SELF MF, ajira rasmi na zisizo rasmi zipatazo 262,624 zimetengenezwa nchini kote. Hii ina maana kwamba kila mjasiriamali aliyenufaika ameweza kujiajiri na kuajiri Watanzania wengine, jambo ambalo limepunguza kwa kiasi kikubwa wimbi la ukosefu wa ajira kwa vijana na wanawake.

MAPINDUZI YA KIUCHUMI KUPITIA MIKOPO YA SELF MF-pesatu.co.tz

2. Ufanisi wa Kifedha, Faida na Gawio kwa Serikali

Mbali na kusaidia wananchi mmoja mmoja na vikundi vya kijamii, mikopo ya SELF MF imeonyesha uwezo mkubwa wa kujiendesha kibiashara na kimkakati. Katika kipindi hicho cha miaka mitatu ya tathmini (2023-2026), mfuko umeweza kujiendesha kwa tija na kupata faida safi ya Shilingi bilioni 3.19. Hii inadhihirisha wazi jinsi mtaji uliowekezwa na Serikali unavyosimamiwa kwa ufanisi mkubwa na kuzalisha matokeo chanya kiuchumi.

Aidha, kutokana na ufanisi huu wa kiutendaji, mfuko umetoa gawio la Shilingi milioni 490 kwa Serikali katika kipindi hicho cha miaka mitatu. Malipo haya ya gawio yanachangia moja kwa moja katika mapato ya serikali kuu, yakiwezesha utekelezaji wa miradi mingine ya maendeleo ya kijamii kama vile ujenzi wa miundombinu ya afya, elimu, na barabara nchini kote.

Uwezo wa mfuko kutoa faida wakati ukiendelea kutoa huduma kwa jamii yenye mahitaji maalum ya mitaji unafanya mikopo ya SELF MF kuwa mfano bora wa taasisi za umma zinazojiendesha kwa tija na weledi wa hali ya juu.

3. Ufikiaji Mpana: Wajasiriamali, Wakulima, Wafugaji, na Taasisi za Kifedha

Utekelezaji wa malengo ya mfuko haujaishia kwa wafanyabiashara wa mijini pekee. Kupitia mikopo ya SELF MF, wigo mpana wa wananchi umeweza kufikiwa, ukiwemo wakulima, wafugaji, na wavuvi ambao ni uti wa mgongo wa uchumi wa Tanzania. Wananchi hawa wamekuwa wakikabiliwa na changamoto za muda mrefu za ukosefu wa mitaji ya uhakika ya kuendeleza shughuli zao za kilimo cha kisasa, ufugaji wa tija, na uvuvi wa kisasa.

Pamoja na makundi hayo, mfuko umekuwa chachu kubwa katika kuwezesha taasisi za kifedha za kijamii kama vile Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS) na Vyama vya Ushirika vya Uzalishaji Mali na Kilimo (AMCOS). Taasisi hizi za kijamii hupata fedha za jumla kutoka mikopo ya SELF MF na kuzielekeza kwa wanachama wao walioko vijijini na pembezoni mwa miji. Hatua hii imeongeza upatikanaji wa mitaji ya bei nafuu katika maeneo ambayo mara nyingi hayafikiki kwa urahisi na benki za biashara za kawaida.

Kupitia mtandao huu mpana, baadhi ya wanufaika wa awali wameonyesha mafanikio ya kutia moyo kwa kuanza na mikopo midogo sana na baadae kupanda ngazi hadi kufikia kiwango cha kukopa kiasi kikubwa zaidi kulingana na ukuaji wa biashara zao. Hii inaonyesha kuwa mikopo ya SELF MF inafanya kazi kama ngazi ya kweli ya kujinasua kutoka kwenye umaskini hadi kwenye mafanikio endelevu ya kibiashara.

4. Mikopo ya Maendeleo ya Makazi na Watumishi wa Umma

Mahitaji ya mwanadamu hayazuiliwi tu na mtaji wa biashara; makazi bora na ustawi wa kijamii ni sehemu muhimu ya maisha. Kutambua hilo, mfuko umeanza kutoa mikopo ya maendeleo ya makazi inayowawezesha wananchi kukamilisha ujenzi wa nyumba zao kwa urahisi na bila msongo wa mawazo wa kifedha.

Wakati huohuo, mikopo ya SELF MF imekuwa ikitolewa kwa watumishi wa umma ili kuwasaidia kutatua changamoto mbalimbali za kimaisha na kukuza utulivu wao wa kiakili na kisaikolojia wakiwa kazini. Ubunifu huu wa bidhaa mbalimbali za kifedha unaonyesha jinsi mfuko unavyoendelea kusikiliza mahitaji ya soko na kubuni masuluhisho yanayokidhi makundi yote ya jamii ya Kitanzania.

MAPINDUZI YA KIUCHUMI KUPITIA MIKOPO YA SELF MF-pesatu.co.tz

5. Mipango ya Miaka Mitano Ijayo: Uboreshaji wa Kidijitali na Nishati Safi

Katika kuangazia mustakabali wa miaka mitano ijayo, mfuko umeweka mikakati madhubuti ya kuboresha utoaji wa huduma zake kupitia TEHAMA na mifumo ya kidijitali. Lengo kuu ni kuwezesha wananchi kupata taarifa sahihi na kuomba mikopo ya SELF MF kupitia simu zao za mkononi au vifaa vya kidijitali bila kulazimika kusafiri masafa marefu kufika katika matawi ya mfuko. Hatua hii inatarajiwa kupunguza kwa kiasi kikubwa gharama za usafiri, kuokoa muda wa wananchi, na kuongeza ufanisi mkubwa katika utoaji wa huduma nchi nzima.

Soma Pia:BALOZI KHAMIS ATOA AGIZO BANDARI YA MANGAPWANI

Sambamba na malengo ya kidijitali, mfuko umejikita kikamilifu katika kukuza matumizi ya nishati safi na salama ya kupikia. Kupitia mikopo ya SELF MF, wananchi sasa wanawezeshwa kumiliki majiko yanayotumia umeme kwa kiwango kidogo na bidhaa nyingine zinazochangia uhifadhi wa mazingira. Juhudi hizi zinaenda sambamba na ajenda ya kitaifa ya kupunguza matumizi ya mkaa na kuni, kulinda misitu yetu, na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kwa vitendo.

MAPINDUZI YA KIUCHUMI KUPITIA MIKOPO YA SELF MF-pesatu.co.tz

Kwa ujumla, mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita yanadhihirisha kuwa mikopo ya SELF MF si tu nyenzo ya kifedha, bali ni injini ya mabadiliko ya kijamii na kiuchumi nchini Tanzania.

Hata hivyo, ukuaji huu wa kidijitali na mabadiliko ya kiuchumi yanaleta changamoto mpya na fursa za kipekee; wachambuzi wa mambo ya kiuchumi wanabashiri kuwa kufikia mwisho wa muongo huu, mfuko huu ukisimamia kikamilifu malengo yake mapya ya kiteknolojia na nishati safi, Tanzania inaweza kushuhudia ongezeko la zaidi ya asilimia hamsini ya wajasiriamali vijana wanaojitegemea kidijitali, jambo litakalofanya uchumi wa nchi kuwa imara zaidi na wenye ustahimilivu dhidi ya mishtuko ya kiuchumi ya kimataifa.


Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

Leave a Reply

Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading

Enable Notifications OK No thanks