UBA TANZANIA YAZINDUA PAPSS KURAHISISHA BIASHARA

UBA TANZANIA YAZINDUA PAPSS KURAHISISHA BIASHARA-pesatu.co.tz

UBA Tanzania yazindua PAPSS kurahisisha Biashara.Katika hatua kubwa inayolenga kubadilisha mazingira ya kibiashara na sekta ya fedha nchini Tanzania na Afrika kwa ujumla, benki ya UBA Tanzania imezindua rasmi mfumo wa kisasa wa malipo wa Pan-African Payment and Settlement System (PAPSS).

Mfumo huu mpya na wa kimapinduzi unalenga kurahisisha kwa kiasi kikubwa miamala ya kifedha inayovuka mipaka kwa kuwezesha wafanyabiashara, makampuni, na wateja binafsi kutuma na kupokea fedha katika nchi mbalimbali za Afrika zinazoshiriki, kwa kutumia sarafu zao za nyumbani bila vikwazo vya ubadilishaji wa fedha za kigeni.

Uzinduzi huu unaweka historia mpya katika sekta ya benki nchini Tanzania, kwani UBA inakuwa benki ya kwanza kabisa nchini kuingia makubaliano na kuanza kutoa huduma za mfumo huu wa PAPSS.

Soma Pia:NMB NA UDSM KUANDAA VIJANA KWA AJIRA

Hatua hii inatarajiwa kuondoa kero za muda mrefu zilizokuwa zikiwakabili wafanyabiashara wa Kitanzania wakati wa kufanya miamala na nchi jirani na bara zima la Afrika.

UBA TANZANIA YAZINDUA PAPSS KURAHISISHA BIASHARA -pesatu.co.tz

Jinsi Mfumo wa PAPSS Kupitia UBA Unavyoondoa Mlolongo wa Benki Wakilishi

Akizungumza wakati wa hafla ya uzinduzi huo iliyohudhuriwa na wadau mbalimbali wa sekta ya fedha na biashara, Flavia Kiyanga, Mkuu wa Idara ya Huduma za Uendeshaji wa UBA Tanzania, ameeleza kwa kina jinsi mfumo huu unavyokwenda kurahisisha malipo ya kimataifa.

Amefafanua kuwa PAPSS inakuja kuondoa ule mlolongo mrefu na mgumu wa benki wakilishi (correspondent banks) ambao kwa miaka mingi umekuwa ukisababisha ucheleweshaji wa fedha na kuongeza gharama za miamala.

“Mfumo wa PAPSS unakuja kama mkombozi wa kweli kwa wafanyabiashara ili kuwarahisishia mchakato mzima wa kufanya malipo. Mlolongo wa zamani kabla ya huduma hii ulikuwa unahusisha miamala kupitia benki wakilishi za nje kabla fedha hazijamfikia mpokeaji wa mwisho. Mchakato huo ulikuwa unachukua siku kadhaa na kuongeza gharama zisizo za lazima.

Lakini sasa, kupitia UBA na mfumo wa PAPSS, fedha zinaweza kumfikia mpokeaji kwa wakati muafaka mara tu muamala unapokamilika,” amesema Kiyanga.

Amesisitiza kuwa mfumo huo utawawezesha wafanyabiashara wa Kitanzania kutumia akaunti zao za shilingi za Tanzania (TZS) kufanya malipo moja kwa moja kwenda nchi nyingine zinazoshiriki katika mfumo wa PAPSS.

Mfano, mfanyabiashara wa Tanzania ataweza kutuma shilingi za Kitanzania na mpokeaji wa Nigeria au Ghana akapokea sarafu ya nchi yake (Naira au Cedi).

Soma Pia:NMB YAPELEKA FURSA ZA UWEKEZAJI JIJINI LONDON

Hatua hii kubwa sio tu kwamba itapunguza muda wa miamala kutoka siku kadhaa hadi dakika chache, bali pia itachochea kwa kasi kubwa biashara baina ya nchi za Afrika (Intra-African Trade).

UBA TANZANIA YAZINDUA PAPSS KURAHISISHA BIASHARA -pesatu.co.tz

Mchango wa UBA Katika Ukuaji wa Uchumi na Ushirikiano wa Serikali

Kiyanga ameongeza kuwa maamuzi ya benki ya UBA kujiunga na kuwekeza kwenye mfumo huu yamechochewa na kukua kwa kasi kwa shughuli za kibiashara nchini Tanzania pamoja na haja ya kuunga mkono juhudi za kuunganisha masoko ya Afrika. Katika maelezo yake, hakusita kuipongeza na kuishukuru Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania chini ya uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuweka mazingira wezeshi ya kibiashara.

Amebainisha kuwa jitihada na diplomasia ya kiuchumi inayotekelezwa na Serikali imekuwa chachu kubwa inayochochea ukuaji wa shughuli za kiuchumi, kuboresha mazingira ya uwekezaji, na kuzivutia taasisi za kifedha kama UBA kubuni huduma mbadala na za kidijitali zinazomsaidia mwananchi wa kawaida na mfanyabiashara mkubwa.

UBA TANZANIA YAZINDUA PAPSS KURAHISISHA BIASHARA -pesatu.co.tz

Urahisi wa Kupata Huduma za PAPSS Kupitia Njia za Kidijitali za UBA

Katika ulimwengu wa sasa unaoongozwa na teknolojia, urahisi wa kupata huduma za kifedha ni jambo la msingi mno.

Akifafanua kuhusu njia za kupata huduma hii mpya, Juma Kalumwana, Msimamizi wa Huduma za Malipo ya Kitaifa wa UBA Tanzania, amesema kuwa wateja hawatalazimika kupata shida kwani wanaweza kutumia mfumo huo kupitia matawi ya benki au kupitia njia za kisasa za kidijitali zilizounganishwa na mitandao ya kijamii kama WhatsApp na Facebook.

“Dhamira kuu ya UBA kutoa huduma ya PAPSS kupitia njia za kijamii kama WhatsApp na Facebook ni kurahisisha zaidi upatikanaji wa huduma za kifedha kwa kila Mtanzania. Hii inatokana na ukweli kwamba kuna kuongezeka kwa kasi kwa matumizi ya simu janja (smartphones) nchini Tanzania,” amesema Kalumwana.

Amefafanua kuwa mfumo huu wa kidijitali utawawezesha wateja kufanya miamala yote ya kuvuka mipaka kwa usalama na haraka wakiwa majumbani au maofisini mwao kupitia simu zao za mkononi bila kulazimika kutembelea matawi ya benki. Kwa upande wa wateja wanaopendelea kutembelea matawi ya benki ya UBA, wanachotakiwa kuwa nacho ni taarifa sahihi za mpokeaji, ikijumuisha namba ya akaunti, jina la benki anayotumia mpokeaji, na kiasi cha fedha kinachotakiwa kutumwa.

UBA TANZANIA YAZINDUA PAPSS KURAHISISHA BIASHARA -pesatu.co.tz

Gharama na Vikomo vya Miamala ya PAPSS Kupitia UBA

Moja ya maswali makubwa ambayo wafanyabiashara wengi hujiuliza wanapotumia mifumo ya malipo ni kuhusu gharama na vikomo vya miamala. Akifafanua kuhusu hilo, Kalumwana amebainisha kuwa gharama za kutuma fedha kupitia mfumo wa PAPSS ndani ya benki ya UBA ni nafuu sana ukilinganisha na mifumo ya zamani ya kimataifa.

  • Gharama za Muamala: Ada ya kutuma fedha ni asilimia 2.5% tu ya kiasi kinachotumwa.
  • Tozo ya Juu (Maximum Cap): Tozo ya juu kabisa haitazidi Dola za Marekani 20 (USD 20), ambayo ni sawa na takribani Shilingi 70,000 za Tanzania. Hii ina maana hata kama unatuma kiasi kikubwa cha fedha, ada yako haitazidi kiwango hicho cha juu.
  • Kikomo cha Muamala Mmoja: Mteja anaweza kutuma hadi Dola za Marekani 5,000 (USD 5,000) kwa muamala mmoja.
  • Kikomo cha Siku: Mteja anaweza kutuma hadi Dola za Marekani 10,000 (USD 10,000) kwa siku moja.

Vikomo hivi vinazingatia masharti ya udhibiti wa huduma za kifedha na viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni vilivyowekwa kwa siku husika.

Kalumwana ameongeza kuwa mfumo huu unazingatia viwango vya juu kabisa vya usalama wa miamala ya kifedha duniani ili kulinda fedha na taarifa za wateja. Muhimu zaidi, amefafanua kuwa ili kutuma fedha kupitia mfumo huu, mtumaji anatakiwa kuwa na akaunti ndani ya benki ya UBA. Hata hivyo, mpokeaji wa fedha hizo katika nchi husika haitaji lazima kuwa na akaunti ya UBA; anaweza kupokea fedha hizo moja kwa moja kwenye akaunti yake ya benki yoyote inayoshiriki mfumo wa PAPSS katika nchi yake.

UBA Kuwa Kinara wa Mapinduzi ya Kifedha Barani Afrika

Naye Geofrey Magugi, Mkuu wa Idara ya Masoko na Mawasiliano wa UBA Tanzania, amesisitiza kuwa hatua ya benki hiyo kuwa ya kwanza nchini Tanzania kuingia makubaliano na mfumo wa PAPSS ni muendelezo wa azma ya benki hiyo ya kuwa kinara wa ubunifu wa huduma za kifedha barani Afrika.

Soma Pia:WAHITIMU VIJIJINI WAHIMIZWA UFADHILI NURU YANGU

“Kujiunga na mfumo wa PAPSS ni hatua muhimu sana katika kuboresha huduma za kifedha na kurahisisha malipo ya kuvuka mipaka. Kupitia hatua hii, UBA inawapa wafanyabiashara fursa ya kipekee ya kupanua wigo wa biashara zao na kufanya miamala kwa urahisi, haraka, na usalama zaidi katika nchi mbalimbali za Afrika zinazoshiriki,” amesema Magugi.

Hamasa Mpya na Mwelekeo wa Biashara Barani Afrika

Uzinduzi huu wa huduma ya PAPSS kupitia benki ya UBA unakuja wakati ambapo Eneo la Biashara Huru la Bara la Afrika (AfCFTA) linazidi kushika kasi. Mfumo huu unatarajiwa kuwa nguzo kuu ya kuondoa vikwazo vya kibiashara na kusaidia ukuaji wa biashara ndogo na za kati (SMEs) ambazo ndizo utti wa mgongo wa uchumi wa Tanzania na Afrika kwa ujumla.

Wafanyabiashara wengi sasa wataweza kuagiza bidhaa kutoka nchi kama Nigeria, Ghana, Kenya, au Misri bila kuwa na wasiwasi wa kutafuta Dola za Marekani au Euro, jambo ambalo mara nyingi limekuwa kikwazo kutokana na uhaba wa fedha za kigeni sokoni.

Mabadiliko ya Mchezo: Hatua Inayofuata Baada ya UBA Kuzindua PAPSS

Matumizi ya mfumo wa PAPSS kupitia benki ya UBA hayaleti tu urahisi wa kutuma na kupokea fedha, bali yanafungua ukurasa mpya wa ushindani wa kibiashara katika bara la Afrika.

Afrika imekuwa ikipoteza zaidi ya Dola bilioni 5 kila mwaka kama ada za ubadilishaji fedha na gharama za benki wakilishi za Magharibi pale ambapo nchi mbili za Afrika zinapofanya biashara.

Kwa hatua hii iliyochukuliwa na UBA, huenda tukashuhudia mwanzo wa enzi mpya ambapo Shilingi ya Tanzania, Naira ya Nigeria, na Cedi ya Ghana zitakuwa sarafu kuu zinazotawala biashara za Waafrika wenyewe.

Ikiwa wewe ni mfanyabiashara unayetaka kupanua soko lako nje ya mipaka ya Tanzania, huu ndio wakati muafaka wa kuchukua hatua, kufungua akaunti yako na UBA, na kuanza kufurahia ulimwengu mpya wa fursa za kibiashara bila mipaka!


Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

Leave a Reply

Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading

Enable Notifications OK No thanks