TANZANIA MWENYEJI WA MKUTANO AFRIKA NA GCC

TANZANIA MWENYEJI WA MKUTANO AFRIKA NA GCC-pesatu.co.tz

Tanzania mwenyeji wa Mkutano Afrika na GCC.Tanzania inajiandaa kuandika historia mpya ya kisekta baada ya kuchaguliwa kuwa mwenyeji wa Mkutano Mkubwa wa Pili wa Afrika na Nchi za Ghuba (GCC Plus).

Mkutano huu wa kimataifa unalenga kuimarisha ushirikiano katika masuala ya uhamaji wa wafanyakazi, utekelezaji wa haki za ajira, pamoja na kutathmini mahitaji ya soko la ajira kati ya mataifa ya Afrika na nchi za Kiarabu.

Soma Pia:MKENDA ASHIRIKI MKUTANO WA GPE

Mkutano huo unaojulikana kwa jina la Doha Dialogue, unatarajiwa kufanyika Oktoba 5 na 6 mwaka huu jijini Dar es Salaam. Unakutanisha nchi wanachama wa Umoja wa Afrika (AU) na Baraza la Ushirikiano la Nchi za Ghuba (GCC)—ikijumuisha Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE), Qatar, Kuwait, Oman, na Bahrain, pamoja na nchi za Jordan na Lebanon.

Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira na Mahusiano), Deus Sangu, amebainisha kuwa mkutano huu utakuwa jukwaa la kimkakati la kuweka misingi madhubuti ya uhamaji salama, wenye tija, na unaolinda haki za wafanyakazi.

TANZANIA MWENYEJI WA MKUTANO AFRIKA NA GCC-pesatu.co.tz

Historia na Chimbuko la Doha Dialogue katika Kukuza Ajira

Mkutano wa kwanza wa aina hii ulifanyika jijini Doha, Qatar, mnamo Mei 21 na 22, mwaka 2024. Mkutano huo ulihudhuriwa na nchi 43, zikiwemo nchi 25 kutoka bara la Afrika, nchi za GCC, Jordan, na Lebanon—kikundi kinachojulikana kwa pamoja kama GCC Plus.

Tanzania ilishiriki kikamilifu katika mkutano huo wa kwanza, ambapo majadiliano yalihusu zaidi kuimarisha ushirikiano wa ajira na uhamaji wa nguvu kazi kati ya Afrika na Mataifa ya Kiarabu. Mkutano huo ulihitimishwa kwa kupitishwa kwa Azimio la Doha (Doha Declaration), ambalo liloweka msingi thabiti wa kuendeleza majadiliano ya kidiplomasia na kiuchumi.

Kwa mara ya kwanza kabisa katika historia, mkutano huu unafanyika katika Bara la Afrika, na Tanzania imepata heshima kubwa ya kuwa nchi ya pili kuuhifadhi. Mkutano huu hufanyika kila baada ya miaka miwili.

Maeneo Muhimu Yatakayojadiliwa na Athari Zake kwa Fursa za Ajira Nje ya Nchi

Mkutano wa Dar es Salaam utajikita katika maeneo kadhaa ya msingi ili kuhakikisha kuwa fursa za ajira nje ya nchi zinakuwa zenye manufaa ya muda mrefu kwa wafanyakazi na taifa kwa ujumla. Maeneo hayo ni pamoja na:

  1. Makubaliano ya Uhamaji wa Wafanyakazi (Migration Agreements): Kuweka mikataba rasmi kati ya serikali na serikali ili kuzuia mianya ya unyonyaji.
  2. Kutambua na Kuendeleza Ujuzi: Kuhakikisha ujuzi wa vijana wa Kitanzania unathamaniwa na kulingana na viwango vya masoko ya kimataifa.
  3. Uchambuzi wa Mahitaji ya Soko la Ajira: Kubaini sekta zinazohitaji wafanyakazi kwa wingi ili kuandaa nguvu kazi inayostahili.
  4. Mifumo ya Uhamaji Salama: Kuanzisha mifumo ya kidijitali na kisheria inayosaidia ufuatiliaji wa wafanyakazi wanapokuwa ugenini.
TANZANIA MWENYEJI WA MKUTANO AFRIKA NA GCC-pesatu.co.tz

Serikali Yaimarisha Ulinzi na Haki za Watanzania Wanaofanya Kazi Nje

Ili kuondoa changamoto zilizokuwa zikiripotiwa miaka ya nyuma—kama vile unyanyasaji majumbani au kazini, kupunguzwa kwa mishahara bila idhini, na kunyang’anywa hati za kusafiria (pasipoti)—Serikali ya Tanzania imeweka mfumo thabiti wa kisheria na kitaasisi.

Soma Pia :DIPLOMASIA YA UCHUMI YAONGEZA FURSA ZA TANZANIA

Waziri Deus Sangu amesisitiza kuwa hivi sasa hakuna Mtanzania anayeruhusiwa kwenda kufanya kazi nje ya nchi bila kupitia utaratibu rasmi wa Serikali. Mikataba yote ya kazi inasimamiwa kwa karibu na mamlaka husika ili kuhakikisha kuwa:

  • Viwango vya mishahara vinaridhisha na vinalindwa na sheria.
  • Aina ya kazi anayopewa mfanyakazi inalingana na mkataba uliosainiwa.
  • Mazingira ya kazi ni salama na yanazingatia utu na haki za binadamu.
TANZANIA MWENYEJI WA MKUTANO AFRIKA NA GCC-pesatu.co.tz

Ushirikiano wa Kibalozi na Mfumo Mpya wa Ufuatiliaji

Katika kuhakikisha usalama wa raia wake, Serikali imeimarisha mawasiliano na ushirikiano wa karibu kati ya Wizara ya Kazi na Ajira, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, pamoja na Balozi za Tanzania zilizopo nje ya nchi.

Kupitia mfumo huu mpya:

  • Waajiri wa nje hawaruhusiwi kuajiri Mtanzania bila kutoa taarifa rasmi na kufuata taratibu za kibalozi.
  • Balozi zetu zimepewa mamlaka ya kuwa na mawasiliano ya moja kwa moja na waajiri pamoja na wafanyakazi.
  • Kila mfanyakazi anayekwenda nje anapewa namba za dharura na anwani za balozi husika na Wizara.

“Katika Wizara kwa sasa hakuna mfanyakazi anayefanya kazi nchini au kwenda nje bila kupitia kwenye mfumo wa Wizara. Wote tumewapa mawasiliano ya balozi zetu na Wizara. Lengo ni kuhakikisha kama changamoto yoyote inatokea, wawe tayari kutujulisha mara moja na hatua stahiki zichukuliwe,” ameeleza Waziri Sangu.

Matokeo ya mfumo huu yamekuwa chanya sana. Kuanzia Januari 2026 hadi sasa, hakuna kesi hata moja iliyowasilishwa Serikalini kuhusu unyanyasaji au kunyang’anywa pasipoti kwa Watanzania wanaofanya kazi nje ya nchi.

TANZANIA MWENYEJI WA MKUTANO AFRIKA NA GCC-pesatu.co.tz

Programu za Maandalizi Kabla ya Kuondoka (Pre-Departure Orientation)

Ili kujenga uelewa na utayari wa kisaikolojia, Serikali imerasimisha utaratibu wa kuwaandaa vijana kabla ya kusafiri. Utaratibu huu unajumuisha:

  • Siku maalumu ya kuwaaga vijana na kuwapatia mafunzo ya utamaduni, sheria, na haki zao wakiwa ugenini.
  • Maelekezo ya kina kuhusu hatua za kuchukua wanapokumbana na dharura au migogoro ya kikazi.
  • Ziara za mara kwa mara za viongozi wa Serikali katika nchi hizo ili kukutana na wafanyakazi wa Kitanzania, kusikiliza kero zao, na kujadiliana na Serikali za nchi mwenyeji.

Kwa mfano, katika ziara ya hivi karibuni nchini Qatar, viongozi wa Serikali walikutana na Watanzania wanaofanya kazi huko, hatua iliyoimarisha amani ya nafsi na ulinzi kwa wafanyakazi hao.

Takwimu za Ukuaji wa Fursa za Ajira Nje ya Nchi

Jitihada za Serikali zimeanza kuzaa matunda yanayoonekana kupitia takwimu rasmi:

  • Januari hadi Sasa (2026): Watanzania 8,408 wameunganishwa na fursa mbalimbali za kazi nje ya nchi.
  • Kipindi cha Miaka Miwili Iliyopita: Jumla ya Watanzania 15,715 wamefanikiwa kupata ajira katika nchi mbalimbali duniani.

Soma Pia:MADINI NA GESI KUCHOCHEA UKUAJI WA UCHUMI TANZANIA

Tofauti na zamani ambapo ajira nyingi zilikuwa za majumbani au kazi za mikono zisizo na ujuzi mkubwa, hivi sasa Tanzania imeingia makubaliano yaliyoingiza wataalamu wa kada za juu. Watanzania sasa wanapata fursa kama:

  • Walimu wa Vyuo Vikuu
  • Madaktari na Wataalamu wa Afya
  • Wahandisi (Engineers)
  • Watafiti na Wataalamu wa Teknolojia

Fursa Zinazokuja Hivi Karibuni

Ushirikiano na nchi ya Qatar unaendelea kufungua milango mikubwa zaidi. Kampuni kubwa ya ujenzi nchini humo, Holding Power, inatarajiwa kutoa takribani nafasi 4,300 za ajira kwa Watanzania katika sekta ya ujenzi, uhandisi, na utafiti.

Kutoka Wafanyakazi wa Kawaida Mpaka Wajasiriamali wa Kimataifa

Huku Mkutano wa Doha Dialogue ukitarajiwa kufungua maelfu ya fursa za ajira nje ya nchi, kuna mabadiliko makubwa ya kimtazamo yanayotokea miongoni mwa vijana wa Kitanzania. Wazo la kufanya kazi nje ya nchi halipaswi tena kutazamwa kama “kukimbia umaskini” au kwenda kutafuta riziki ya siku tu; bali linatakiwa kutazamwa kama mkakati wa kimataifa wa uwekezaji na uhamisho wa teknolojia (Knowledge & Capital Transfer).

Vijana wanaopata nafasi hizi hivi sasa hawarudi nyumbani wakiwa na akiba ya kifedha pekee, bali wanarudi wakiwa na:

  1. Ujuzi wa Kiwango cha Kimataifa: Wanajifunza mifumo ya kisasa ya kufanya kazi, uongozi, na matumizi ya teknolojia ya juu.
  2. Mtandao wa Kibiashara (Global Networking): Wanajenga mahusiano yanayowawezesha kuanzisha makampuni yao wenyewe pindi wanaporudi Tanzania.
  3. Mtaji wa Kuwekeza Nyumbani: Pesa zinazotumwa nyumbani (remittances) sasa zinaelekezwa kwenye sekta za uzalishaji kama kilimo biashara, majengo, na misingi ya kidijitali.

Soma Pia:TANZANIA MWENYEJI WA MKUTANO WA WANAHISA WA AFRICA50

Mkutano huu wa pili wa Afrika na GCC Plus jijini Dar es Salaam hauji tu kuongeza idadi ya Watanzania wanaokwenda nje, bali unakuja kuweka mfumo utakaowageuza wafanyakazi wa Kitanzania kuwa Mabalozi wa Kiuchumi. Ushirikiano huu unahakikisha kuwa kila Mtanzania anayeondoka anakwenda kujenga uzoefu utakaokuja kulinufaisha taifa miaka michache ijayo.

Kwa vijana wenye nia ya kutumia fursa hizi, wakati wa kujiandaa ni sasa—kwa kujifunza lugha za kimataifa, kuongeza ujuzi wa kitaalamu, na kufuatilia mifumo rasmi iliyowekwa na Wizara ya Kazi na Ajira.


Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

Leave a Reply

Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading

Enable Notifications OK No thanks