NMB na Dawa Mkononi Waahidi Kuimarisha Afya.Sekta ya afya nchini Tanzania na katika ukanda wa Afrika Mashariki inaendelea kushuhudia mabadiliko makubwa ya kiteknolojia na kifedha, lengo kuu likiwa ni kuboresha upatikanaji wa huduma bora za afya na dawa kwa wananchi wote.
Yaliyomo
Katika hatua kubwa inayolenga kutatua changamoto za muda mrefu za mtaji na ukwasi kwa wafanyabiashara wa dawa, benki ya NMB imechukua hatua madhubuti ya kuingia ushirikiano wa kimkakati na kampuni inayochipukia kwa kasi ya teknolojia ya afya ya Dawa Mkononi.
Soma Pia :WAHITIMU VIJIJINI WAHIMIZWA UFADHILI NURU YANGU
Ushirikiano huu wa kihistoria unalenga kuanzisha Mpango wa Ufadhili wa Mitaji kwa Maduka ya Dawa na Viwanda vya Dawa, hatua ambayo inatarajiwa kubadilisha kabisa mtazamo wa usambazaji wa dawa na bidhaa za matibabu. Kupitia mkakati huu, benki ya NMB inaonyesha tena dhamira yake ya kuwa kinara wa kusaidia sekta mbalimbali za kiuchumi kupitia suluhisho za kidijitali na huduma za kifedha zilizoboreshwa.

Makubaliano ya NMB na Dawa Mkononi Kupitia Hati ya MoU Jijini Kigali
Makubaliano haya rasmi yaliwekwa saini kupitia Hati ya Makubaliano (MoU) iliyosainiwa jijini Kigali, Rwanda. Hafla hiyo ilihudhuriwa na viongozi wa ngazi ya juu kutoka taasisi zote mbili, ambapo pande zote zilidhihirisha nia thabiti ya kushirikiana ili kurahisisha na kuongeza ufanisi katika mnyororo wa usambazaji wa dawa.
Kupitia makubaliano haya:
- Benki ya NMB itatoa fursa za mikopo na mitaji ya kuendesha biashara kwa wasambazaji na wafanyabiashara wa bidhaa za dawa waliokidhi vigezo.
- Mikopo hiyo itatolewa moja kwa moja kupitia jukwaa la kidigitali la Dawa Mkononi.
- Wafanyabiashara wadogo, wa kati, na wakubwa wataweza kupata ukwasi wa haraka ili kununua na kusambaza dawa kwa wakati bila kikwazo cha mtaji.
Kwa miaka mingi, sekta ya dawa imekuwa ikikabiliwa na changamoto kubwa ya ukwasi (cash flow), jambo linalosababisha baadhi ya maduka na viwanda kushindwa kufanya ununuzi wa kutosha au kwa wakati. Hali hii mara nyingi imekuwa ikisababisha uhaba wa dawa muhimu katika vituo vya huduma za afya na madukani. Mfumo huu mpya kutoka benki ya NMB unakuja kama mkombozi wa kweli utakaoondoa kizuizi hiki na kuhakikisha huduma zinakuwa za uhakika.

Kauli za Viongozi Kutoka NMB na Dawa Mkononi
Mkurugenzi wa Mikakati na Ukuaji wa Benki ya NMB, Francis Mittah, amebainisha kuwa ushirikiano huu ni mfano wa kuigwa katika kuonyesha jinsi sekta ya fedha na teknolojia zinavyoweza kuungana ili kutoa majibu ya changamoto halisi za jamii na biashara.
Soma Pia:NMB YAWEKA AFYA YA WATUMISHI MBELE SHIMISEMITA
Francis Mittah amefafanua kuwa fursa iliyopo kati ya benki na kampuni za teknolojia (FinTech na HealthTech) ni kubwa mno. Alisisitiza kuwa benki ya NMB itaendelea kubuni mifumo ya kifedha inayokidhi mahitaji halisi ya biashara kupitia mifumo ya kidijitali ili kumrahisishia mteja upatikanaji wa huduma bila urasimu au kuchelewa.
“Ushirikiano huu unathibitisha dhamira ya Benki ya NMB katika kuunga mkono sekta ya afya kupitia fursa za kidijitali zinazoongeza ufanisi wa biashara na kurahisisha upatikanaji wa mitaji kwa wadau wote wa mnyororo wa thamani.” — Francis Mittah, Mkurugenzi wa Mikakati na Ukuaji (NMB)
Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa Dawa Mkononi, Joseph Paul, alieleza furaha yake na kueleza kuwa upatikanaji wa mitaji ni nguzo kuu katika kujenga mnyororo imara na wenye ufanisi wa usambazaji wa dawa. Joseph alisema kuwa biashara nyingi za dawa zinahitaji ukwasi wa kutosha ili kuhakikisha kuwa stoki ya dawa haiishi na kwamba jamii inapata dawa za kuokoa maisha kila zinapohitajika. Kupitia mtaji kutoka benki ya NMB, mfumo wa Dawa Mkononi utakuwa na uwezo wa kuwahudumia wateja wake kwa kasi na ufanisi wa hali ya juu.

Athari za Ushirikiano wa NMB katika Sekta ya Afya na Dawa Tanzania
Ushirikiano huu kati ya NMB na Dawa Mkononi unatarajiwa kuleta mabadiliko chanya ya muda mrefu katika mifumo ya afya nchini Tanzania na ukanda mzima wa Afrika Mashariki. Hapa kuna njia kuu ambazo mtaji na mfumo huu utaleta tija:
1. Kuimarika kwa Mnyororo wa Upatikanaji wa Dawa
Tatizo la kukosekana kwa dawa (stock-outs) kwenye maduka ya dawa binafsi na vituo vya afya litapungua kwa kiasi kikubwa. Wafanyabiashara waliokidhi vigezo watakuwa na uwezo wa kuagiza dawa zote zinazohitajika kupitia jukwaa la Dawa Mkononi huku benki ya NMB ikihakikisha malipo na ufadhili wa mitaji unafanyika bila kikwazo.
2. Kukuza Biashara Ndogo na za Kati (SMEs) za Dawa
Wamiliki wengi wa maduka ya dawa (pharmacies na duka la dawa muhimu) ni wajasiriamali wa kati na wadogo. Mara nyingi wamekuwa wakipata shida kupata mikopo ya kibenki kutokana na masharti magumu au ukosefu wa dhamana za jadi. Kupitia ushirikiano wa NMB na mfumo wa kidijitali wa Dawa Mkononi, upatikanaji wa fedha utakuwa rahisi na wa haraka zaidi kulingana na miamala yao ya kidijitali.
3. Kasi ya Ukuaji wa Duka za Dawa na Viwanda vya Ndani
Viwanda vya ndani vya utengenezaji wa dawa pamoja na wasambazaji wakubwa watanufaika na mtiririko wa fedha za uhakika. Benki ya NMB kupitia mpango huu inasaidia kujenga mazingira ambapo viwanda vinaweza kuuza bidhaa zao kwa uhakika wa kulipwa, na hivyo kuongeza uzalishaji wa dawa nchini Tanzania.

Jinsi Teknolojia na Huduma za Kifedha za NMB Zinavyobadilisha Biashara
Ulimwengu wa sasa unahitaji suluhisho za papo kwa papo. Benki ya NMB imekuwa mstari wa mbele katika kuwekeza kwenye miundombinu ya kidijitali inayowezesha taasisi zisizo za kifedha kuunganisha mifumo yao na benki (API Integration).
Soma Pia:NMB YAFUNGUA MILANGO YA FURSA NA MAARIFA NANENANE
Kupitia jukwaa la Dawa Mkononi, mfanyabiashara hatahitaji kwenda matawi ya benki kujaza fomu ndefu za maombi ya mkopo wa mtaji wa kila siku. Badala yake, mfumo unachambua historia ya biashara yake kwenye jukwaa na kutoa fursa ya kupata mkopo wa NMB papo kwa papo ili kukamilisha oda ya dawa.
Hatua hii inainua kiwango cha ufanisi wa biashara na kuonyesha jinsi NMB inavyojitofautisha kama benki inayoelewa mahitaji halisi ya soko la sasa la kidijitali.
Mwendelezo wa Uhusiano wa Kimkakati Baina ya Taasisi Hizi Mbili
Ushirikiano huu uliosainiwa jijini Kigali si mwisho wa safari, bali ni mwanzo wa mahusiano ya muda mrefu ya kimkakati kati ya benki ya NMB na Dawa Mkononi. Taasisi zote mbili zimeahidi kuendelea kushirikiana kwa karibu ili kubuni na kuendeleza suluhisho zingine za kifedha zinazoongozwa na teknolojia.
Lengo kuu ni kuhakikisha kuwa kila biashara inayofanya kazi katika mnyororo wa thamani wa sekta ya afya—kuanzia mzalishaji wa dawa, msambazaji, duka la dawa, hadi mteja wa mwisho—inapata huduma bora, za uhakika na zenye gharama nafuu. Benki ya NMB inaendelea kuonyesha uongozi wake katika kuleta mapinduzi ya kifedha yanayogusa maisha ya wananchi moja kwa moja.
NMB kama Mkombozi wa Afya Yako
Katika mtazamo wa kawaida, watu wengi huichukulia benki ya NMB kama taasisi ya kutunza akiba, kutoa mikopo ya majumba, au kulipa mishahara ya wafanyakazi. Lakini kupitia ushirikiano huu na Dawa Mkononi, ukweli mpya unafichuka unaobadilisha kabisa mtazamo huo: NMB sasa ni sehemu ya tiba na afya yako!
Fikiria hali hii: Wakati ujao unapougua au unapokwenda katika duka la dawa kupata dawa muhimu ya kuokoa maisha ya mpendwa wako na ukaikuta ipo rafuni bila kukosekana, huenda usigundue kuwa ni mtaji na mfumo wa NMB ndio uliowezesha duka hilo kuagiza dawa hiyo usiku uliopita kupitia Dawa Mkononi.
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.



