MKENDA ASHIRIKI MKUTANO WA GPE

MKENDA ASHIRIKI MKUTANO WA GPE-pesatu.co.tz

MKENDA ASHIRIKI MKUTANO WA GPE.Sekta ya elimu nchini Tanzania inaendelea kushuhudia hatua kubwa za kimaendeleo, si tu kupitia jitihada za ndani ya nchi, bali pia kupitia uwakilishi thabiti katika jukwaa la kimataifa.

Katika mwendelezo wa jitihada hizo, Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Profesa Adolf Mkenda, ameshiriki mkutano muhimu wa kimataifa wa GPE Multiplier Possibility. Mkutano huo wa ngazi ya juu ulikuwa na agenda kuu ya kuchangisha fedha na rasilimali kwa ajili ya kuimarisha sekta ya elimu duniani, hususan katika nchi zinazoendelea.

Mkutano huo ulifanyika katika Ukumbi wa Baraza la Kiuchumi na Kijamii la Umoja wa Mataifa (ECOSOC Chamber) uliopo Makao Makuu ya Umoja wa Mataifa (UN), jijini New York, Marekani.

Soma Pia:ELIMU YA UCHUMI YAFUNGUA MILANGO YA MAFANIKIO

Kitu kinachoongeza uzito na tija kubwa kwa taifa letu ni kuwa mkutano huo umeongozwa na Rais Mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, ambaye kwa sasa ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Taasisi ya Global Partnership for Education (GPE). Uwepo wa viongozi hawa wawili waanzilishi wa mikakati ya elimu nchini katika meza moja ya kimataifa unadhihirisha dhamira ya dhati ya kukuza elimu ya Tanzania.

MKENDA ASHIRIKI MKUTANO WA GPE-pesatu.co.tz

Lengo Kuu la Mkutano wa GPE na Athari Zake Katika Sekta ya Elimu Tanzania

Mkutano huu wa GPE Multiplier Possibility umejikita katika juhudi za kimkakati za kutafuta na kuhamasisha rasilimali fedha kutoka kwa wadau mbalimbali wa elimu duniani. Kupitia mfuko wa kimataifa wa GPE, lengo kubwa ni kuziwezesha nchi wanachama kuimarisha na kufadhili miradi mbalimbali ya elimu kuanzia ngazi ya msingi, sekondari, hadi elimu ya juu na ya ufundi.

Katika ulimwengu wa sasa, bajeti za serikali pekee hazitoshi kukabiliana na changamoto zinazoongezeka za miundombinu na teknolojia. Ndiyo maana kupitia mpango huu wa GPE, wadau wa elimu duniani—ikiwemo serikali za nchi zilizoendelea, mashirika ya kijamii, na sekta binafsi—wanahamasishwa kutoa michango ya kifedha na kiteknolojia. Michango hii inalenga kuongeza uwekezaji wa moja kwa moja katika sekta ya elimu Tanzania na nchi nyingine wanachama, hususan katika maeneo yanayohitaji rasilimali zaidi kwa ajili ya kuboresha upatikanaji, ubora, na usawa wa elimu.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya uongozi wa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, imekuwa mstari wa mbele kutekeleza sera ya elimu bila malipo na kuboresha mitaala. Hata hivyo, ushirikiano na wadau wa kimataifa kupitia GPE unakuja kuongeza nguvu katika maeneo yafuatayo:

Soma Pia:WANAFUNZI 34 WA SAMIA SCHOLARSHIP WAELEKEA IRELAND

  1. Ujenzi na Uboreshaji wa Miundombinu: Kujenga madarasa mapya, maabara za sayansi, na vyoo bora ili kuweka mazingira salama na rafiki ya kujifunzia.
  2. Upatikanaji wa Zana za Kujifunzia: Kuongeza vitabu vya kiada na ziada, pamoja na vifaa vya kisasa vya kufundishia mashuleni.
  3. Mafunzo kwa Walimu: Kutoa mafunzo endelevu kwa walimu ili kuwajengea uwezo wa kumudu mitaala mipya na mbinu za kisasa za ufundishaji.
  4. Elimu Mjumuisho (Inclusive Education): Kuhakikisha watoto wenye mahitaji maalumu na waliopo katika mazingira magumu wanapata fursa sawa za kusoma.
MKENDA ASHIRIKI MKUTANO WA GPE-pesatu.co.tz

Tanzania Kama Kinara na Mfano wa Manufaa ya Mfuko wa GPE

Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazofaidika kwa kiasi kikubwa na ufadhili wa Global Partnership for Education (GPE). Ufadhili huu umekuwa nguzo muhimu katika kusaidia nchi kuimarisha mifumo yake ya elimu na kutekeleza mipango mbalimbali ya maendeleo ya elimu ya muda mrefu na mfupi.

Ushiriki wa Profesa Adolf Mkenda katika mkutano huu wa New York unaonyesha jinsi serikali ilivyo dhabiti katika kuhakikisha kuwa Tanzania haibaki nyuma fursa za kimataifa zinapotokea.

Kupitia fedha zinazopatikana kutoka GPE, Tanzania imeweza kutekeleza miradi mikubwa kama vile mpango wa LANES (Literacy and Numeracy Education Support) uliosaidia kwa kiasi kikubwa kuboresha stadi za Kusoma, Kuandika, na Kuhesabu (KKK) kwa wanafunzi wa ngazi ya elimu ya awali na msingi.

Uwepo wa Jakaya Mrisho Kikwete kwenye nafasi ya Uwenyekiti wa Bodi ya GPE unatoa taswira chanya na fursa ya pekee kwa Tanzania na baraza zima la Afrika. Uzoefu wake kama kiongozi wa zamani aliyewahi kuwekeza kwa kiasi kikubwa katika ujenzi wa shule za sekondari za kata nchini Tanzania unatoa msukumo wa kipekee katika kushawishi mataifa tajiri na wadau wa maendeleo kuchangia kwa hiari katika mfuko huo.

Soma Pia:SIRI YA KUJENGA MTAJI KUPITIA AKIBA

Profesa Mkenda amebainisha kuwa serikali itaendelea kushirikiana kwa karibu na GPE pamoja na wadau wote wa maendeleo ili kuhakikisha kila sarafu inayopatikana inatumika kwa uwazi, ufanisi, na kuleta matokeo chanya yanayoonekana kwa mwanafunzi aliye darasani.

MKENDA ASHIRIKI MKUTANO WA GPE-pesatu.co.tz

Mabadiliko ya Mitaala na Haja ya Rasilimali Mpya Nchini

Wakati Tanzania ikifanya jitihada hizi za kimataifa, sekta ya elimu nchini ipo kwenye kipindi muhimu cha mabadiliko makubwa ya mitaala. Serikali imezindua Sera Mpya ya Elimu na Mitaala Mipya inayotilia mkazo zaidi elimu ya amali (vocational skills) na elimu ya ujuzi ili kukabiliana na changamoto ya ukosefu wa ajira kwa vijana wanaomaliza shule.

Ili mitaala hii mipya ifanikiwe kikamilifu, uwepo wa rasilimali fedha na vifaa vya kisasa ni jambo lisiliepukika. Shule zinahitaji karakana (workshops), vifaa vya kidijitali, kompyuta, na miundombinu ya intaneti ili kuwaandaa wanafunzi kwa ajili ya uchumi wa kisasa wa kidijitali. Ushiriki wa Tanzania katika mikutano kama GPE Multiplier Possibility unafungua milango ya kupata ufadhili wa moja kwa moja utakaoelekezwa kwenye utekelezaji wa mitaala hii ya amali.

MKENDA ASHIRIKI MKUTANO WA GPE-pesatu.co.tz

Changamoto ya “Elimu Bila Ajira” na Uhali Halisi wa Sekta ya Elimu Tanzania

Pamoja na juhudi hizi kubwa zinazofanywa na viongozi wetu kama Profesa Adolf Mkenda na Mheshimiwa Jakaya Kikwete huko New York, kuna swali moja gumu linalobaki kichwani mwa kila Mtanzania: Je, kupatikana kwa mabilioni haya ya fedha kutoka GPE kutanufaisha vipi mhitimu wa kawaida wa Kitanzania mtaani?

Kwa miaka mingi, uwekezaji katika elimu umezingatia zaidi “upatikanaji” (access)—yaani kujenga madarasa na kuongeza idadi ya wanafunzi wanaojiunga na shule. Matokeo yake, tumefanikiwa kujaza madarasa na vyuo vikuu, lakini pia tumezaa jeshi kubwa la wasomi waliokusanya vyeti bila kuwa na ujuzi wa kujiajiri au kuajiriwa.

Fedha zinazotafutwa kupitia mfuko wa GPE zisipoelekezwa kwenye kubadilisha mtazamo wa elimu kutoka wa “kufaulu mitihani” kwenda kwenye “kutatua changamoto za jamii,” tutakuwa tunarudia makosa yale yale. Ni lazima rasilimali hizi mpya zitumike kuwekeza kwenye miundombinu ya teknolojia ya kijasusi (AI), kilimo cha kisasa, na ujasiriamali wa vitendo tangu ngazi ya shule ya msingi.

Kama uwekezaji huu kutoka GPE utatumika kununua vitabu vya nadharia pekee na kuongeza madarasa ya saruji bila kuboresha fikra na ujuzi wa mwanafunzi, sekta ya elimu Tanzania itaendelea kuzalisha wahitimu wanaosubiri ajira za serikali zisizokuwepo. Badiliko la kweli halitachangiwa tu na mabilioni ya fedha kutoka New York, bali na jinsi fedha hizo zitakavyobadili darasa kuwa sehemu ya uvumbuzi, uzalishaji mali, na utatuzi wa matatizo ya Kitanzania.

Hatua iliyochukuliwa na Waziri wa Elimu Prof. Adolf Mkenda kushiriki mkutano wa GPE Multiplier Possibility chini ya uongozi wa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete ni hatua ya kupongezwa na ya kimkakati sana kwa taifa letu.

Ni dhahiri kuwa ushirikiano huu wa kimataifa utaleta msaada mkubwa wa kimali na kiteknolojia katika sekta ya elimu Tanzania. Sasa ni wajibu wa wadau wote wa elimu nchini kuhakikisha kuwa fursa hizi zinazopatikana zinaleta mapinduzi ya kweli yatakayomwezesha kijana wa Kitanzania kushindana katika soko la ajira la kimataifa na kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi ya taifa letu.


Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

Leave a Reply

Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading

Enable Notifications OK No thanks