Jenga urithi wa kifedha Tanzania.Katika juhudi za kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na kuwaunganisha Watanzania walioko ughaibuni na fursa za kimaendeleo zilizopo nyumbani, Ubalozi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania nchini Ufaransa, kwa kushirikiana na kampuni ya udalali na ushauri wa kibenki ya Exodus Brokerage Services, umeratibu na kuendesha mafunzo maalum ya uwekezaji.
Yaliyomo
Mafunzo haya yamelenga kwa namna ya pekee kuongeza uelewa, ujuzi, na mtazamo mpya wa kifedha kuhusu fursa mbalimbali zilizopo katika masoko ya fedha na mitaji nchini Tanzania.
Soma Pia:BANDARI DAR KUANZA KUTUMIA KURASINI LOGISTICS PARK
Hatua hii inadhihirisha madhumuni ya dhati ya serikali kupitia matawi yake ya kidiplomasia katika kuwajengea uwezo raia wake walioko nje ya nchi ili waweze kushiriki kikamilifu katika kujenga uchumi wa nchi yao huku pia wakijijenga kiuchumi kwa njia endelevu na salama.

Ufunguzi Wa Mafunzo Na Ujumbe Wa Balozi Jijini Paris
Mafunzo haya muhimu yalifunguliwa rasmi na Balozi wa Tanzania nchini Ufaransa,Saidi Yakubu. Katika hotuba yake ya ufunguzi, Balozi amesisitiza umuhimu wa diaspora ya Tanzania kutumia fursa za kifedha zinazojitokeza nchini ili kutengeneza utajiri wa muda mrefu na kuchangia katika maendeleo ya taifa.
Shughuli hiyo iliyofanyika katika Makazi ya Balozi jijini Paris ilikusanya idadi kubwa ya Watanzania waliohudhuria ana kwa ana. Ili kuhakikisha kuwa hakuna mtanzania anayeachwa nyuma kwa sababu ya umbali wa kijiografia, mafunzo hayo pia yalitangazwa na kuendeshwa kwa njia ya mtandao (online), jambo lililowezesha Watanzania kutoka miji mbalimbali ya Ufaransa na maeneo ya jirani kushiriki kikamilifu.
Uwepo wa mfumo huu wa njia mbili uliwezesha majadiliano ya kina na ya wazi kati ya washiriki na wataalamu waliokuwa wakitoa mada.

Uhalisia Wa Uwekezaji Nchini Tanzania Kwa Watanzania Wanaoishi Ufaransa
Wasilisho kuu katika mafunzo hayo lilitolewa na Afisa Mtendaji Mkuu wa Exodus Brokerage Services. Mada kuu ilijikita katika kuchanganua kwa kina uwekezaji nchini Tanzania kwa Watanzania wanaoishi Ufaransa na namna masoko ya mitaji yanavyoweza kuwa kiungo thabiti cha kuwaunganisha wanadiaspora na fursa za kiuchumi zilizo na tija nyumbani.
Soma Pia:TTCL YAENDELEZA FURSA ZA KIDIJITALI TANZANIA
Katika kipindi cha nyuma, Watanzania wengi walioko ughaibuni wamekabiliwa na changamoto za kutuma fedha nyumbani kwa ajili ya miradi binafsi bila kuwa na usimamizi wa uhakika, jambo ambalo mara nyingi limepelekea kupoteza mtaji au kutokufikia malengo ya kifedha.
Wasilisho hilo lilionesha wazi kuwa uwekezaji kupitia masoko ya fedha na mitaji kama vile Hisa, Hatifungani za Serikali (Government Bonds), Hatifungani za Makampuni (Corporate Bonds), na Mifuko ya Uwekezaji ya Pamoja (Collective Investment Schemes) unatoa njia salama, ya uwazi, na yenye faida ya uhakika.
Faida Kuu Za Masoko Ya Mitaji Kwa Wanadiaspora:
- Usalama Wa Mtaji: Masoko ya mitaji yanasimamiwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) pamoja na Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE), hivyo kumlinda mwekezaji dhidi ya uttapeli au matumizi mabaya ya fedha.
- Urahisi Wa Usimamizi: Mtanzania aliyeko Paris, Lyon, Marseille au mji wowote nchini Ufaransa anaweza kununua na kuuza hisa au hatifungani kwa njia ya kidijitali bila haja ya kusafiri kurudi nyumbani.
- Pato La Mara Kwa Mara (Passive Income): Kupitia faida ya hisa (dividends) au riba za hatifungani (coupon payments), wawekezaji wanajipatia kipato cha uhakika kinachoweza kuwasaidia kujiandaa na maisha ya baadaye au kusaidia familia zao nchini Tanzania.
- Mchango Kwenye Uchumi Wa Taifa: Fedha zinazowekezwa kwenye masoko ya mitaji zinasaidia kufadhili miradi mikubwa ya miundombinu na kukuza biashara za ndani, hivyo kuongeza kasi ya maendeleo ya kiuchumi ya Tanzania.

Jukwaa La Kujifunza Na Kubadilishana Mawazo
Kwa kuwakutanisha wanadiaspora na wataalamu wa uwekezaji, mafunzo hayo yalitoa jukwaa la kipekee la kujifunza na kujadiliana kuhusu namna ya kufanya maamuzi ya uwekezaji kwa kuzingatia taarifa na uelewa sahihi.
Washiriki walipata fursa ya kuuliza maswali ya moja kwa moja kuhusu taratibu za kufungua akaunti za uwekezaji (CDS Accounts), kodi zinazohusika na uwekezaji, namna ya kuchagua kampuni za kuwekeza hisa zao, na jinsi ya kupunguza vihatarishi (risks) vya kifedha.
Soma Pia:TANESCO YAONGEZA KASI UTEKELEZAJI MIRADI YA KIMKAKATI
Elimu hii ya kifedha ni nguzo muhimu katika kuhakikisha kuwa wanadiaspora hawawi tu watu wa kutuma fedha za matumizi ya siku hadi siku (remittances), bali wanakuwa wawekezaji wa kimkakati wanaoweza kumiliki rasilimali na hisa katika makampuni makubwa yanayokua kwa kasi nchini Tanzania.

Wajibu Wa Ubalozi Katika Kukuza Uwekezaji Wa Wanadiaspora
Ushirikiano huu kati ya Ubalozi wa Tanzania nchini Ufaransa na Exodus Brokerage Services unaonesha kwa dhahiri nafasi kubwa inayochezwa na Ubalozi katika kuwaunganisha Watanzania waishio nje ya nchi na utaalamu pamoja na fursa za uwekezaji nchini Tanzania.
Ubalozini si mahali pa kupata huduma za viza na pasipoti pekee; hivi sasa imekuwa kituo cha kimkakati cha diplomasia ya uchumi (economic diplomacy). Kupitia mipango kama hii, Ubalozi unalenga kuimarisha ustawi wa raia wake waishio nje ya nchi na wakati huo huo kukuza mchango wao katika maendeleo ya Taifa.
Utelezi Wa Kimkakati Wa Diplomasia Ya Uchumi:
- Upatikanaji Wa Taarifa Sahihi: Ubalozi unakuwa daraja la kuaminika linalowafikia wawekezaji na kuwapa taarifa sahihi zilizothibitishwa na mamlaka za serikali.
- Kujenga Mtandao Wa Wawekezaji (Networking): Matukio haya yanatengeneza mtandao thabiti kati ya wanadiaspora wenyewe kwa wenyewe na pia kati yao na taasisi za kifedha nchini Tanzania.
- Kuhamasisha Uhamisho Wa Teknolojia Na Ujuzi: Zaidi ya fedha, uwekezaji unaleta uzoefu na ujuzi kutoka mataifa yaliyoendelea kama Ufaransa kuja nchini Tanzania.
Mbinu Za Kuanza Uwekezaji Nchini Tanzania Kwa Watanzania Wanaoishi Ufaransa
Ili kuanza safari ya uwekezaji ukiwa nchini Ufaransa, kuna hatua chache za msingi ambazo mwekezaji anapaswa kuzifuata kwa mujibu wa miongozo iliyotolewa na wataalamu wa Exodus Brokerage Services:
- Kufanya Tathmini Ya Malengo Ya Kifedha: Bainisha ikiwa unataka uwekezaji wa muda mfupi, wa kati, au wa muda mrefu (kwa mfano, akiba ya kustaafu au ada ya watoto).
- Kufungua Akaunti Ya CDS (Central Depository System): Hii ni akaunti maalum ya kielektroniki inayotunza taarifa za hisa au hatifungani unazomiliki. Inaweza kufunguliwa kupitia dalali aliyesajiliwa kama Exodus Brokerage Services.
- Kuchagua Eneo La Uwekezaji:
- Hatifungani Za Serikali: Salama zaidi na zinatoa riba ya mara kwa mara isiyo na kodi kwa baadhi ya hatifungani za muda mrefu (k.m. miaka 20 au 25).
- Hisa Za Makampuni Ya DSE: Zinatoa fursa ya ukuaji wa mtaji pamoja na gawio la kila mwaka kulingana na faida ya kampuni.
- Mifuko Ya Pamoja (e.g., UTT AMIS): Inawafaa wale wanaotaka mtaji wao usimamiwe na wataalamu kwa vihatarishi vidogo.
- Kuhamisha Mtaji Na Kuanza Kuwekeza: Kupitia mifumo rasmi ya kibenki na kisheria, unaweza kuhamisha fedha zako kutoka Ufaransa moja kwa moja hadi kwenye akaunti ya uwekezaji nchini Tanzania.
Siri Iliyofichika Nyuma Ya Masoko Ya Mitaji
Wakati wengi wakiamini kuwa fursa kuu ya uwekezaji nchini Tanzania kwa Watanzania wanaoishi Ufaransa ipo kwenye kununua viwanja, kujenga nyumba za kupangisha, au kufungua biashara za kawaida mtaani ambazo mara nyingi zinahitaji usimamizi wa karibu na kwa kawaida hukumbana na migogoro ya kifamilia au usimamizi mbovu .siri halisi ya kifedha ipo katika masoko ya mitaji.
Tofauti ya kiteknolojia na kiuchumi iliyopo hivi sasa ni kwamba: unapowekeza kwenye Hatifungani za Serikali ya Tanzania au Hisa za Makampuni makubwa kupitia ukiwa Paris, unakuwa unaitumia sarafu ya Euro (EUR) kufanya uwekezaji unaokukinga dhidi ya mabadiliko ya kiuchumi, huku ukipata faida isiyotozwa kodi inayolipwa moja kwa moja bila wewe kuingia gharama ya simu za kila siku kufuatilia wapangaji au wasimamizi wa miradi.
Uwekezaji wa masoko ya mitaji ndiyo njia ya kisasa ya kugeuza jasho la ughaibuni kuwa urithi wa kudumu nyumbani Tanzania.
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.



