TANZANIA YAWEKA MKAKATI WA KUIMARISHA NISHATI

TANZANIA YAWEKA MKAKATI WA KUIMARISHA NISHATI-pesatu.co.tz

Tanzania yaweka mkakati wa kuimarisha Nishati.Sekta ya nishati nchini Tanzania imekuwa mstari wa mbele katika kuleta mageuzi makubwa ya kiuchumi.

Kupitia maono ya kimkakati ya Serikali chini ya uongozi wa Wizara ya Nishati, nchi inajipanga kuhakikisha kuwa upatikanaji wa nishati ya uhakika, safi, na kwa bei nafuu unakuwa nguzo kuu ya kuimarisha maendeleo ya viwanda, biashara, na ustawi wa jamii kwa ujumla.

Soma Pia:TAASISI 2,682 ZATUMIA NISHATI SAFI YA KUPIKIA

Kutoka katika mikutano ya kimataifa kama ADIPEC 2026 hadi miradi mikubwa ya ndani inayotekelezwa, Tanzania inajipambanua kama kitovu cha uwekezaji kinachotegemea nguvu ya rasilimali zake za ndani kusukuma gurudumu la maendeleo.

TANZANIA YAWEKA MKAKATI WA KUIMARISHA  NISHATI-pesatu.co.tz

Dira Mpya: Nishati kama Nyenzo ya Uzalishaji na Viwanda

Katika mazingira ya sasa ya kiuchumi, dhana ya kutoa huduma za kawaida za umeme na gesi imebadilika na kuwa ajenda ya kimkakati. Nishati inatazamwa si tu kama huduma ya kijamii, bali kama nyenzo kuu ya uzalishaji inayowezesha uendeshaji wa viwanda vya mbolea, saruji, nondo, na bidhaa za kilimo.

Kwa kupunguza gharama za uzalishaji kupitia upatikanaji wa umeme wa kutosha, Tanzania inazidi kujiweka katika nafasi nzuri ya kuvutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi, ikihakikisha bidhaa zinazozalishwa zinashindana kwa urahisi katika soko la kikanda na kimataifa.

TANZANIA YAWEKA MKAKATI WA KUIMARISHA  NISHATI-pesatu.co.tz

Mapinduzi ya Uzalishaji wa Umeme na Ziada ya Taifa

Moja ya mafanikio makubwa ya Serikali katika kipindi hiki ni kuongezeka kwa uwezo wa kuzalisha umeme. Kukamilika kwa Mradi Mkubwa wa Kufua Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP) wenye uwezo wa kuzalisha megawati (MW) 2,115 kumeongeza uwezo wa jumla wa uzalishaji nchini kufikia MW 4,646.

Soma Pia:TANZANIA YAPIGA HATUA NISHATI SAFI YA KUPIKIA

Wakati mahitaji ya juu zaidi ya umeme nchini yakiwa ni MW 2,271, Tanzania sasa inajivunia kuwa na ziada kubwa ya umeme ya MW 2,375. Ziada hii inatoa uhakika kamili kwa wawekezaji wa viwanda vikubwa vinavyohitaji mkondo thabiti wa umeme bila kukatika.

Uboreshaji wa Miundombinu ya Usafirishaji wa Nishati

Upatikanaji wa umeme unahitaji miundombinu imara ya kuufikisha kwenye vituo vya uzalishaji. Serikali inaendelea kupanua mtandao wa usafirishaji umeme wa msongo wa kilovoti 400 (400kV).

Miundombinu hii inalenga kuhakikisha kuwa maeneo ya kimkakati ya uchimbaji madini, kanda maalum za viwanda, na miradi mikubwa ya kitaifa kama vile Reli ya Kisasa (SGR) inapata nishati ya uhakika na yenye nguvu ya kutosha kuendesha shughuli zote kwa ufanisi mkubwa.

TANZANIA YAWEKA MKAKATI WA KUIMARISHA  NISHATI-pesatu.co.tz

Malengo ya Muda Mrefu: Kufikia MW 15,000 ifikapo 2031

Katika kuangalia siku za usoni, Tanzania imeweka malengo madhubuti ya kuongeza uwezo wa uzalishaji umeme kufikia:

  • MW 8,000 ifikapo mwaka 2030; na
  • MW 15,000 ifikapo mwaka 2031.

Soma Pia:TANZANIA YAWEKA ALAMA JUKWAA LA NISHATI DUNIANI

Katika malengo haya, Serikali inalenga kuhakikisha kuwa asilimia 75 ya nishati yote inayozalishwa inatokana na vyanzo safi kama vile gesi asilia, maji, jua, upepo, na jotoardhi, jambo linaloendana na jitihada za kimataifa za kulinda mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

TANZANIA YAWEKA MKAKATI WA KUIMARISHA  NISHATI-pesatu.co.tz

Uwekezaji Katika Vyanzo Jadidifu vya Nishati

Mbali na maji na gesi asilia, Tanzania inapanua wigo kupitia vyanzo mbadala vya nishati jadidifu, ambavyo vinajumuisha:

  1. Mradi wa Umeme wa Jua Kishapu: Unaoundwa kuzalisha MW 100.
  2. Miradi ya Upepo: Inayopangwa kutekelezwa katika maeneo ya Manyoni na Nzega.
  3. Miradi ya Jotoardhi (Geothermal): Lengo likiwa ni kufikia MW 5,000, ambapo MW 30 zinatarajiwa kuanza kuzalishwa katika mwaka wa fedha 2026/27 na kufikia MW 130 ifikapo mwaka 2030.

Mustakabali wa Uchumi: Nguvu ya Nishati katika Kukuza Viwanda vya Ndani

“Uwekezaji thabiti katika sekta ya nishati ni ufunguo wa kufungua milango ya maelfu ya viwanda vipya vitakavyozalisha ajira milioni nyingi kwa vijana wa Kitanzania na kuchochea ustawi wa kiuchumi wa taifa letu.”

Kupitia mikakati hii thabiti, Tanzania inajichora ramani yake kama kinara wa nishati na ukuaji wa viwanda Afrika Mashariki, ikitoa fursa isiyo na kifani kwa wananchi na wawekezaji kushiriki kikamilifu katika kujenga uchumi imara na endelevu.


Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

Leave a Reply

Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading

Enable Notifications OK No thanks