SERIKALI yasisitiza teknolojia mpya katika Madini .Sekta ya madini nchini Tanzania inaingia katika enzi mpya ya mageuzi makubwa ya kiteknolojia, kiuchumi, na kiundani. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imesisitiza kwa dhati umuhimu wa kutumia teknolojia za kisasa pamoja na kuvutia uwekezaji wa kimkakati ili kuongeza tija, usalama, na thamani halisi ya madini yanayopatikana nchini.
Yaliyomo
Hatua hii inalenga kuhakikisha kuwa rasilimali hizi za asili zinawanufaisha Watanzania wote kwa njia endelevu na kuchangia kikamilifu katika utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2050.
Wito huu wa kihistoria umetolewa na Naibu Waziri wa Madini, Dkt. Steven Kiruswa, mkoani Geita wakati wa ufunguzi rasmi wa Maonesho ya Tisa ya Teknolojia na Uwekezaji katika Sekta ya Madini.
Soma Pia:TANZANIA YASISITIZA UONGEZAJI THAMANI MADINI
Kaulimbiu ya mwaka huu, “Madini ni Utajiri – Tuwajibike kwa Pamoja Kufikia Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050,” inatoa dira mpya na kuweka wajibu wa pamoja kwa Serikali, wawekezaji wa ndani na nje, wachimbaji wadogo na wakubwa, pamoja na wananchi kwa ujumla.

Dira Mpya ya Wizara ya Madini: Mkakati wa Miaka Mitano (2026/27 – 2030/31)
Katika kuhakikisha kuwa Tanzania haibaki kuwa muuzaji wa malighafi ghafi nje ya nchi, Serikali kupitia Wizara ya Madini imeandaa Mkakati wa Uongezaji Thamani wa Madini wa Miaka Mitano unaoanzia mwaka wa fedha 2026/27 hadi 2030/31. Mkakati huo kabambe unalenga kuimarisha viwanda vya uchakataji, uchenjuaji, na usafishaji wa madini ndani ya nchi kwa ushirikiano wa karibu na Mamlaka ya Maeneo Maalum ya Usimamizi wa Mauzo ya Nje (TISEZA).
Kupitia mkakati huu, Serikali inalenga kukuza ajira za kutosha kwa vijana, kuongeza fursa za kibiashara kwa wajasiriamali wa Kitanzania, na kuhakikisha thamani kuu ya kifedha inabaki nchini. Mabadiliko ya Sheria ya Ushirikishwaji wa Wazawa (Local Content) tayari yameanza kuzaa matunda kwa kuongeza idadi ya makampuni ya Kitanzania yanayouza bidhaa na kutoa huduma mbalimbali katika migodi mikubwa ya madini.

Matumizi ya Teknolojia ya Kisasa na Tafiti za Jiosayansi Katika Sekta ya Madini
Mojawapo ya changamoto kubwa zilizokuwa zikiwakabili wachimbaji wa madini nchini, hasa wachimbaji wadogo, ni uchimbaji wa kubahatisha uliosababisha kupoteza mitaji na muda mwingi. Ili kutatua changamoto hii, Dkt. Kiruswa alibainisha kuwa Wizara inapanua utafiti wa kina wa jiofizikia kwa kutumia ndege maalum (High-Resolution Airborne Geophysical Survey).
- Lengo la Utafiti: Kufikia angalau asilimia 50 ya eneo lote la nchi ifikapo mwaka 2030, kutoka takribani asilimia 16 ya sasa.
- Manufaa kwa Wachimbaji: Kuondoa uchimbaji wa kubahatisha, kupunguza gharama za utafutaji, na kuwalinda wachimbaji wadogo dhidi ya hasara za kupoteza mitaji yao.
- Ufadhili wa Kisheria: Serikali imetunga sheria inayoelekeza kuwa asilimia 10 ya mapato yote yatokanayo na shughuli za madini yatengwe mahsusi kwa ajili ya kugharamia tafiti za jiosayansi.
Uwajibikaji katika sekta ya madini unahusu pia matumizi ya teknolojia sahihi, uzingatiaji wa sheria za nchi, ulinzi wa afya na usalama migodini, na utunzaji endelevu wa mazingira ili jamii zinazozunguka maeneo ya uchimbaji zipate manufaa stahiki.
Geita Kama Kitovu cha Teknolojia na Fursa za Madini Tanzania
Akiyasema hayo, Mkuu wa Mkoa wa Geita, Alexander Mnyeti, alithibitisha kuwa Mkoa wa Geita unaendelea kushikilia nafasi yake kama kitovu cha matumizi ya teknolojia za kisasa katika sekta ya madini nchini Tanzania. Maonesho haya ya tisa si tu kwamba ni jukwaa la kuonyesha mitambo na zana za kisasa, bali ni sehemu ya mkakati wa kukuza matumizi ya teknolojia katika mnyororo mzima wa thamani wa madini.
Soma Pia:WIZARA YA MADINI YAJA NA SHERIA KUIMARISHA USIMAMIZI GEOLOJIA
Sekta ya madini ni miongoni mwa nguzo kuu za kiuchumi na ajira mkoani Geita. Vijana na wajasiriamali wamehamasishwa kutumia maonesho haya kujifunza ubunifu mpya, kujua teknolojia zinazochipukia, na kukamata fursa mbalimbali za kibiashara zinazojitokeza kupitia Mfumo wa Madini.

Programu ya Madini kwa Kesho Njema (MBT) na Mkutano wa TMIC 2026
Ili kuhakikisha makundi yote katika jamii yanashirikishwa kikamilifu, Dkt. Kiruswa aliwataka vijana, wanawake, na watu wenye mahitaji maalum kuchangamkia Programu ya Madini kwa Kesho Njema (Mining for a Brighter Tomorrow – MBT).
Programu hii inatoa fursa za:
- Kupata leseni za uchimbaji na biashara ya madini.
- Kupokea ushauri wa kitaalamu na taarifa za utafiti wa kijiolojia.
- Kupata vifaa na mitambo ya kisasa kwa miradi inayokidhi vigezo.
“Lengo la Serikali ni kuona makundi haya yanakuwa washiriki wa maendeleo ya sekta ya madini, na siyo watazamaji tu wa maendeleo hayo,” alisisitiza Dkt. Kiruswa.
Akiendelea kutoa hamasa, Naibu Waziri aliwasihi wadau wote wa sekta ya madini kujisajili mapema kwa ajili ya kushiriki Mkutano wa 7 wa Kimataifa wa Uwekezaji katika Sekta ya Madini (Tanzania Mining Investment Conference – TMIC 2026). Mkutano huo utakuwa jukwaa kuu la kimataifa la kukutanisha wawekezaji, wataalamu, na viongozi wa sekta ili kujenga ushirikiano wa kibiashara na kujadili fursa mpya za uwekezaji nchini.

Thamani Halisi ya Madini Ipo Mikononi Mwako
Tunapozungumzia utajiri wa madini, wengi hufikiria dhahabu, almasi, au tanzanite zilizochimbwa ardhini pekee. Lakini mtazamo wa kiteknolojia wa mwaka 2026 unatufundisha kuwa “madini halisi ya karne hii ni Taarifa, Teknolojia, na Rasilimali Watu.”
Utajiri wa madini hautapatikana tena kwa kumiliki eneo lenye mawe pekee, bali kwa kumiliki teknolojia ya kuchakata data za jiosayansi na ujuzi wa kuongeza thamani. Kama huna mitambo ya kuchimba, fursa yako ipo kwenye kutoa huduma za kiteknolojia, programu za kidijitali za kusimamia migodi, au usafirishaji na ufungashaji wa bidhaa za madini.
Soma Pia :SERIKALI YATANGAZA KUANZA KUKAGUA MIKATABA YA MADINI
Kipindi cha uchimbaji wa kubahatisha kimepita; zama za sasa zinataka uwekezaji wa kiakili, utafiti, na matumizi ya teknolojia. Kwa kuchangamkia programu kama MBT na kushiriki katika mikutano kama TMIC 2026, mtaji wako mkubwa hautakuwa fedha pekee, bali utakuwa maarifa ya jinsi ya kubadilisha fursa za madini kuwa utajiri endelevu wa kimaisha. Utajiri wa madini upo ardhini, lakini ufunguo wake upo kichwani mwako!
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.



