NMB YASISITIZA UMUHIMU WA UKAGUZI WA NDANI.Katika ulimwengu wa leo wa biashara na fedha unaobadilika kwa kasi kubwa, uwazi, uwajibikaji na utawala bora vimekuwa misingi makuu ya mafanikio ya taasisi yoyote ya kifedha.
Yaliyomo
Benki ya NMB, ikiwa ni miongoni mwa taasisi kubwa na kinara za kifedha nchini Tanzania, imeendelea kuonyesha njia kwa kusisitiza umuhimu wa ukaguzi wa ndani kama nguzo kuu ya kulinda rasilimali, kuimarisha mifumo ya utawala, na kujenga uaminifu endelevu miongoni mwa wateja na wadau mbalimbali.
Soma Pia:NMB NA NM-AIST WAUNGANISHA VIJANA KUBUNI TEKNOLOJIA ZA KILIMO
Mabadiliko ya kiteknolojia, kukuwa kwa hatari za mtandao (cyber risks), na mabadiliko ya mara kwa mara ya mahitaji ya kisheria na kikanuni vinaifanya kazi ya ukaguzi wa ndani kuwa ya kimkakati zaidi kuliko wakati wowote uliopita.
Kupitia ushiriki wake madhubuti katika mijadala na makongamano ya kitaaluma, benki ya NMB inazidi kuthibitisha nafasi yake kama mdau mkuu wa maendeleo na utawala bora nchini.

Mchango wa NMB Katika Kongamano la Mwaka la Ukaguzi wa Ndani na Utawala Bora
Katika kudhihirisha uongozi wake katika sekta ya fedha, benki ya NMB ilishiriki kikamilifu na kudhamini Kongamano la 13 la Utawala Bora pamoja na Kongamano la 19 la Mwaka la Wakaguzi wa Ndani nchini. Makongamano haya ya kitaaluma yaliyoandaliwa na Taasisi ya Wakaguzi wa Ndani Tanzania (IIA) yalifanyika katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Arusha (AICC) kuanzia Septemba 21 hadi 25, 2026.
Lengo kuu la makongamano haya lilikuwa ni kuimarisha nafasi na uwezo wa wakaguzi wa ndani katika kutoa maarifa ya kimkakati, kuchochea ubunifu katika uendeshaji wa taasisi, na kujenga mazingira ya uaminifu wa hali ya juu ndani ya mashirika ya umma na sekta binafsi.
Soma Pia:NSSF YAKUSANYA BILL 150 DARAJA LA KIGAMBONI
Akizungumza wakati wa mkutano huo, Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Benki ya NMB, Benedicto Baragomwa, alibainisha kuwa nafasi ya wakaguzi wa ndani imepanuka na kuwa sehemu ya msingi ya uamuzi wa kimkakati.
Ameeleza kuwa ukaguzi wa ndani si tu chombo cha kubaini makosa au kasoro za kimfumo, bali ni mshirika wa kimkakati anayesaidia viongozi na bodi kufanya maamuzi sahihi, kusimamia vihatarishi vilivyopo na vile vinavyoibukia, na kujenga mifumo thabiti ya utawala bora.

Serikali na Wadau Waipongeza NMB kwa Kuimarisha Sekta ya Fedha
Uwekezaji na udhamini wa benki ya NMB katika kuendeleza taaluma ya ukaguzi wa ndani na utawala bora umepokelewa kwa pongezi kubwa na viongozi wa kitaifa na wataalamu wa sekta ya fedha.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais – Ikulu Zanzibar,Dkt. Saada Mkuya Salum, aliipongeza kwa dhati benki ya NMB kwa kuendelea kuwa mstari wa mbele kuunga mkono jitihada za Serikali za kuimarisha utawala bora, uwazi, na uwajibikaji nchini kupitia uwekezaji wake kwenye makongamano na mafunzo ya kitaaluma.
Soma Pia :MKENDA ASHIRIKI MKUTANO WA GPE
Naye Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali, Eng. Kenneth Nindie, alibainisha kuwa Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali inatambua mchango mkubwa wa wakaguzi wa ndani katika kuongeza ufanisi wa uendeshaji na utawala wa taasisi.
Ushirikiano kati ya sekta ya umma na benki kama NMB unasaidia kujenga misingi imara ya kiuchumi na kuongeza ufanisi katika matumizi ya rasilimali za taifa.

Uongozi wa Fikra na Wasilisho la Mada za Kimkakati kutoka NMB
Ushiriki wa benki ya NMB katika makongamano hayo ya Arusha haukuishia kwenye kutoa udhamini wa kifedha pekee, bali ulienda mbali zaidi kwa viongozi wake waandamizi kushiriki kwa kina katika mijadala ya kitaalamu na kuwasilisha mada zenye tija kubwa kwa sekta ya fedha na utawala.
Mkurugenzi wa Uhusiano wa Wawekezaji, Uendelevu na Mawasiliano wa Benki ya NMB, Innocent Yonazi, amewasilisha mada inayohusu uendelevu pamoja na mambo ya mazingira, jamii na utawala bora (ESG – Environmental, Social, and Governance).
Yonazi amesisitiza kuwa taasisi za kisasa haziwezi kupima mafanikio kwa kutazama faida ya kifedha pekee, bali zinapaswa kuangalia athari zake kwa mazingira na jamii inayoizunguka.
Kwa upande mwingine, Mkurugenzi wa Bodi na Afisa Mkuu wa Fedha wa Benki ya NMB, Juma Kimori, amewasilisha mada iliyovuta hisia za wengi yenye kichwa kinachosema “Trust: The Currency of Internal Audit” (Uaminifu: Sarafu Kuu ya Ukaguzi wa Ndani).
Kimori ameeleza jinsi uaminifu unavyofanya kazi kama mtaji mkuu wa kibiashara na jinsi ukaguzi wa ndani unavyoweza kuimarisha mtaji huo ili kuhakikisha wateja na wawekezaji wanaendelea kuwa na imani thabiti na taasisi.

Ukaguzi wa Ndani Kama Injini ya Uumbaji wa Thamani na Ubunifu Wa Kidijitali
Katika mtazamo wa kitamaduni, ukaguzi wa ndani mara nyingi umekuwa ukionekana kama kitengo cha udhibiti pekee—kazi yake kuu ikiwa ni kukagua vitabu vya hesabu, kubaini makosa, na kuhakikisha sheria zinafuatwa. Hata hivyo, mbinu na uelekeo unaoonyeshwa na benki ya NMB unaleta mtazamo mpya na wa tofauti kabisa kuhusu sekta hii.
Wakati benki ya NMB ikiongoza mabadiliko ya kidijitali kupitia huduma za benki mtandaoni na mifumo ya kielektroniki, wakaguzi wa ndani hawaji kuangalia tu kile kilichoharibika, bali wanakuwa washirika katika kubuni mifumo salama mapema (Audit by Design).
Kupitia uchambuzi wa data kubwa (Big Data) na akili mbandia (Artificial Intelligence), kitengo cha ukaguzi cha NMB kinaruhusu benki kugundua fursa mpya za kibiashara, kupunguza urasimu, na kutoa huduma za haraka zaidi kwa mteja bila kuhatarisha usalama wa fedha.
Katika ulimwengu ambapo sarafu halisi ya biashara ni “uaminifu”, ukaguzi wa ndani wa benki ya NMB unageuka kuwa chombo cha kuimarisha uwekezaji, kukuza amana za wateja, na kuhakikisha kuwa kila ubunifu wa kiteknolojia unaleta tija endelevu kwa uchumi wa Tanzania
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.



