SIHA YAKUZA NISHATI SAFI KULINDA KILIMANJARO

SIHA YAKUZA NISHATI SAFI KULINDA KILIMANJARO-pesatu.co.tz

Siha yakuza nishati Safi Kulinda Kilimanjaro.Katika jitihada za kuongeza kasi ya utunzaji wa mazingira na kuboresha afya za jamii, wananchi wa Wilaya ya Siha mkoani Kilimanjaro wametakiwa kuchangamkia fursa ya kubadili mfumo wao wa maisha kwa kuachana na nishati za asili na kuanza kutumia nishati safi ya kupikia Siha.

Wito huo umetolewa na Mkuu wa Wilaya ya Siha,Dkt. Christopher Timbuka, ambaye amebainisha kuwa nishati mbadala kama gesi ya mitungi na umeme ziko katika upatikanaji wa kutosha kwenye maeneo mbalimbali ya wilaya hiyo.

Akizungumza na wakazi wa wilaya hiyo, Dkt. Timbuka alieleza kuwa Serikali ya Awamu ya Sasa imeweka ruzuku maalum kwenye vifaa na nishati mbadala ili kupunguza gharama za ununuzi.

Soma Pia:TANZANIA YAWEKA ALAMA JUKWAA LA NISHATI DUNIANI

Lengo kuu la ruzuku hiyo ni kuhakikisha kila kaya, bila kujali kiwango chake cha kipato, inawezeshwa kumudu na kupata nishati hiyo kwa urahisi zaidi.

Hafla hiyo ilifanyika wakati wa zoezi kubwa la upandaji miti pamoja na utoaji wa elimu ya matumizi ya nishati safi ya kupikia Siha lililofanyika katika Soko la Sanya Juu.

Zoezi hilo muhimu liliandaliwa na wadau wa mazingira na nishati kutoka shirika la The Guardians of the Peak.

Lengo kuu la uratibu huo lilikuwa ni kuhamasisha utunzaji wa mfumo wa kiikolojia unaozunguka Mlima Kilimanjaro—mstatili muhimu wa kitalii na wa kimazingira barani Afrika—pamoja na kukomesha ukataji wa miti kiholela unaofanywa kwa ajili ya kujipatia kuni na mkaa.

Dkt. Timbuka ameongeza kuwa jitihada za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi haziwezi kufanikiwa ikiwa jamii itaendelea kutegemea misitu kama chanzo kikuu cha nishati ya mapishi.

Soma Pia:TANZANIA NA SENEGAL ZAIMARISHA USHIRIKIANO WA NISHATI

Kwa mantiki hiyo, amesisitiza umuhimu wa wananchi kuendelea kupanda miti kwa wingi na kuhakikisha wanaisimamia na kuitunza ili ulinzi wa mazingira uwe endelevu kwa kizazi cha sasa na vijavyo.

SIHA YAKUZA NISHATI SAFI KULINDA KILIMANJARO-pesatu.co.tz

Dira ya Wizara ya Nishati na Mbinu Mbadala za Mapishi

Kwa upande wake, Mjiolojia Mkuu kutoka Wizara ya Nishati, Bwana Ngereja Mgejwa, amebainisha kuwa utoaji wa elimu kwa umma kuhusu nishati safi ya kupikia Siha ni sehemu ya mkakati mpana wa kitaifa unaolenga kupunguza athari za uharibifu wa mazingira unaosababishwa na matumizi ya nishati zisizo safi kama vile kuni na mkaa wa kawaida.

Bwana Mgejwa aliwahimiza wakazi wa Wilaya ya Siha kufanya maamuzi sahihi kwa kuchagua aina mbalimbali za nishati mbadala zinazopatikana katika maeneo yao. Aina hizo ni pamoja na:

  • Umeme: Utumiaji wa majiko ya umeme au majiko ya kisasa (induction cookers) yanayotumia umeme kidogo.
  • Gesi ya Mitungi (LPG): Mbadala wa haraka na salama kwa mapishi ya kila siku nyumbani na kwenye biashara ndogondogo.
  • Mkaa Mbadala (Biomass Briquettes): Mkaa uliotengenezwa kwa mabaki ya mazao au taka za kikaboni bila kukata miti.

Amefafanua kuwa uwepo wa chaguzi hizi mbalimbali unawapa wananchi fursa ya kufanya mabadiliko ya taratibu na yenye ufanisi kuelekea matumizi salama ya nishati katika kaya zao bila kuathiri bajeti za familia.

SIHA YAKUZA NISHATI SAFI KULINDA KILIMANJARO-pesatu.co.tz

Shabaha ya Kitaifa ya Mwaka 2034 na Mchango wa Wadau

Matukio haya yote yaliyofanyika wilayani Siha yanaenda songambele na Malengo ya Kitaifa ya Nishati Safi ya Kupikia. Serikali ya Tanzania imeweka azma thabiti ya kuhakikisha kuwa ifikapo mwaka 2034, angalau asilimia 80 ya Watanzania wote wanatumia nishati safi na salama za kupikia.

Ili kuonyesha mfano wa vitendo na kuongeza hamasa ya mabadiliko haya, wadau kutoka makundi mbalimbali ya kijamii, ikiwa ni pamoja na mama lishe, viongozi wa mitaa, na wawakilishi wa vikundi vya wanawake, walikabidhiwa mitungi ya gesi bure kama motisha ya awali. Boti hiyo ya zawadi ililenga kuwasaidia kuanza safari yao ya kuhamia kwenye matumizi ya nishati safi ya kupikia Siha mara moja.

Kiashiria cha MafanikioLengo la Kitaifa (2034)Hali ya Sasa Wilayani Siha
Kiwango cha Matumizi ya Nishati Safi80% ya Kaya zote TanzaniaKuongezeka kupitia Ruzuku na Elimu
Upatikanaji wa Gesi na UmemeWilaya na Vijiji VyoteUnapatikana Soko la Sanya Juu na Maeneo Jirani
Uhifadhi wa Miti na MazingiraKuzuia Ukataji Misitu Mlima KilimanjaroUpandaji Miti Endelevu na Kampeni za Jamii

Je, Nishati Safi Inalinda Mlima Kilimanjaro Pekee ama Inabadilisha Uchumi wa Mwananchi?

Hadi hapa, simulizi kubwa imekuwa ni kulinda mazingira na kupunguza hewa ya ukaa inayochangia kuyeyuka kwa barafuto za Mlima Kilimanjaro. Hata hivyo, kuna upande wa pili wa sarafu unaopaswa kutazamwa kwa kina unapozungumzia nishati safi ya kupikia Siha.

SIHA YAKUZA NISHATI SAFI KULINDA KILIMANJARO-pesatu.co.tz

Tofauti na imani ya wengi kuwa matumizi ya gesi au umeme ni gharama kubwa, ukweli ni kwamba nishati safi ndiyo njia fupi zaidi ya kuwakomboa wananchi kiuchumi na kiafya!

Unapotathmini gharama halisi za maisha, kaya inayotumia mkaa au kuni hapa Siha inatumia fedha nyingi zaidi kwa mwezi ikilinganishwa na kaya inayotumia mitungi ya gesi yenye ruzuku ya Serikali. Pia, mwanamke au mtoto anayetumia saa kadhaa kila siku kutafuta kuni msituni anapoteza muda lughama ambao ungetumika kufanya shughuli za uzalishaji mali, biashara, au masomo.

Soma Pia :TANZANIA NA NORWAY KUHARAKISHA MIRADI YA NISHATI

Zaidi ya hayo, moshi unaotokana na kuni na mkaa husababisha magonjwa ya mfumo wa hewa kwa kina mama na watoto—gharama za matibabu ambazo mara nyingi hazipigiwi hesabu wakati wa kununua kuni.

SIHA YAKUZA NISHATI SAFI KULINDA KILIMANJARO-pesatu.co.tz

Kwa hiyo, hatua ya kuhamia kwenye nishati safi ya kupikia Siha siyo tu hisani ya kutunza miti ya Mlima Kilimanjaro, bali ni uwekezaji wa kiuchumi unaookoa fedha, muda, na afya za familia za Watanzania.

Sasa ni wakati wa kila mwananchi wa Sanya Juu na Siha kwa ujumla kuchukua hatua: Miti iongezeke, barafu ya Mlima Kilimanjaro ilindwe, na maisha ya kila siku yaboreshwe kupitia nishati safi na salama


Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

Leave a Reply

Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading

Enable Notifications OK No thanks