Qnet yakanusha udahili wa Kilaghai Singida.KAMPUNI ya kimataifa ya uuzaji wa bidhaa kwa njia ya mtandao na usambazaji, QNET, imetoa ufafanuzi mzito na kukanusha kwa nguvu zote taarifa zilizoenea hivi karibuni katika baadhi ya vyombo vya habari nchini Tanzania.
Yaliyomo
Taarifa hizo zilidai kuwa kampuni hiyo imewalaghai vijana 125 kutoka mikoa 11 tofauti nchini, waliodaiwa kushawishiwa kutoa kiasi kikubwa cha fedha kwa ahadi za kupatiwa ajira za uhakika pamoja na mafanikio ya haraka ya kifedha mkoani Singida.
Soma Pia:WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA YAWASILISHA TAARIFA
Kupitia taarifa rasmi iliyotolewa kwa vyombo vya habari na Meneja Mkuu wa Kanda ya Afrika Mashariki na Kusini wa QNET, Jared Thwaits, kampuni hiyo imeweka wazi kuwa watu wanaodaiwa kuendesha shughuli hizo za utapeli kwa kutumia jina la kampuni yao si Wasambazaji Huru (Independent Representatives) waliosajiliwa na QNET, na wala kampuni haina uhusiano wowote rasmi au wa kisheria nao.

Tamko la QNET Kuhusu Udanganyifu na Athari kwa Vijana
Uongozi wa QNET umeeleza kusikitishwa kwake na taarifa hizo zilizoangaziwa na vyombo mbalimbali vya habari, hasa kutokana na athari kubwa za kisaikolojia na kiuchumi zinazoweza kuwakumba vijana hao pamoja na familia zao ambazo zilijitolea rasilimali zao kwa matumaini ya kupata fursa halali.
Uongozi huo umelaani vikali vitendo vyote vya udanganyifu, unyonyaji wa kifedha, na matumizi mabaya ya jina la QNET vinavyofanywa na watu wasio waaminifu wanaotafuta kujinufaisha kwa kudhulumu wananchi wasio na hatia.
“Sisi kama QNET tunapinga na kulaani kwa nguvu zote vitendo vyote vya udanganyifu. Mfumo wetu wa biashara ulijengwa kwa misingi ya uwazi na maadili mema, na kamwe hatuungi mkono unyonyaji wa aina yoyote,”imeeleza taarifa hiyo
Kwa mujibu wa taarifa zilizoripotiwa na moja ya vituo vya televisheni nchini, vijana hao wanadaiwa kushawishiwa kutoa fedha baada ya kuahidiwa nafasi za ajira na mafanikio ya haraka ya kifedha. Baadhi yao pia wanadaiwa kufikishwa Singida na kuishi katika mazingira magumu na yasiyofaa, hali iliyosababisha mamlaka za serikali na usalama za eneo hilo kuingilia kati ili kuokoa jahazi.
Uchunguzi wa Kina na Uwajibikaji Ndani ya Mfumo wa QNET
Thwaits amesema kuwa QNET inasikitishwa mno na matumizi mabaya ya jina lake katika shughuli zinazokwenda kinyume kabisa na maadili, kanuni, na taratibu zake za biashara duniani kote.
Amesisitiza kuwa kwa zaidi ya miaka 28, kampuni ya QNET imekuwa ikiendesha biashara zake kwa ufanisi na uwazi katika masoko mbalimbali duniani.
Hivyo basi, ni jambo la msingi na la haraka kubaini watu wote waliohusika na tukio hilo la Singida, kuelewa uhusiano wao halisi na kampuni, na kama walikuwa na mamlaka yoyote ya kuiwakilisha kampuni hiyo.
“Ni lazima tubaini nani anahusika, uhusiano wao halisi ni upi, na kama walikuwa wameidhinishwa kuiwakilisha kampuni. Madai ya vitendo visivyo halali lazima yafanyiwe uchunguzi wa kina, na uwajibikaji unapaswa kutegemea ukweli uliothibitishwa,”amesema Thwaits.
Ameongeza kuwa QNET inapinga vikali upotoshaji wowote wa mfumo wake wa biashara, akisisitiza kuwa shughuli hizo za utapeli haziendani kabisa na dhamira kuu ya kampuni ya kukuza ujasiriamali unaozingatia maadili, uwazi, na uadilifu katika jamii.
Jinsi Mfumo Rasmi wa Biashara wa QNET Unavyofanya Kazi
Ili kuepusha mkanganyiko na kulinda umma dhidi ya matapeli, uongozi wa QNET umeeleza kwa kina jinsi mfumo wake wa biashara unavyofanya kazi kisheria:
- Mauzo ya Bidhaa: Mfumo wa QNET unategemea mauzo ya bidhaa halisi kupitia Wasambazaji Huru (IRs) na si uuzaji wa nafasi za ajira au kuahidi watu mapato ya uhakika bila kufanya kazi.
- Hakuna Ada za Ajira: Kampuni ya QNET haitoi ajira za mshahara wa mwezi kwa malipo ya ada za usajili, wala haimruhusu mtu yeyote kukusanya fedha kutoka kwa umma kwa kutumia ahadi za ajira au utajiri wa haraka.
- Ujasiriamali na Mafunzo: Biashara ya QNET ni ya ujasiriamali wa mauzo ya moja kwa moja (Direct Selling), ambapo mtu hupata kamisheni kutokana na bidhaa zinazouzwa na si kwa kuleta watu pekee.
Soma Pia:NSSF YAKUSANYA BILL 150 DARAJA LA KIGAMBONI
Pia, kampuni imethibitisha kuwa ipo tayari kushirikiana kikamilifu na vyombo vya dola na mamlaka husika nchini Tanzania katika uchunguzi wa tukio hili la Singida ili kusaidia kubaini ukweli na kuhakikisha hatua kali za kisheria zinachukuliwa dhidi ya wote waliohusika kulichafua jina la QNET na kuwatapeli vijana.
Ushauri wa QNET kwa Jamii na Wasambazaji Huru
Katika kumalizia taarifa yake, QNET imewahimiza wananchi wote nchini Tanzania kuwa makini na kuthibitisha uhalali wa fursa yoyote inayotolewa na watu wanaojitambulisha kuwa wawakilishi au mawakala wa kampuni hiyo.
Wananchi wametakiwa kutumia njia rasmi za mawasiliano za QNET (kama vile tovuti yao rasmi au kurasa zilizothibitishwa za mitandao ya kijamii) kabla ya kufanya malipo yoyote, kutoa fedha, au kuingia katika makubaliano yoyote ya kibiashara.
Je, Mfumo wa QNET Unahitaji Mabadiliko Tanzania?
Wakati QNET ikijitenga na matukio ya utapeli yaliyotokea Singida, tukio hili linazua mjadala mpana na wa kina zaidi kuhusu sekta ya uuzaji wa moja kwa moja (Direct Selling) nchini Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla
Ili kutatua tatizo hili kikamilifu na kulinda chapa yake, QNET haipaswi tu kutoa taarifa za kukanusha pindi matukio yanapotokea. Badala yake, inahitaji kuwekeza katika:
- Kituo Rasmi cha Huduma kwa Wateja (Physical Office/Helpdesk) Tanzania: Kuwa na eneo linalotambulika na serikali ambapo kijana yeyote anaweza kwenda na kuhakiki fursa kabla ya kutoa fedha zake.
- Kampeni Kabambe za Elimu ya Biashara: Kutoa elimu ya umma kupitia vyombo vya habari vya ndani kuhusu tofauti kati ya Network Marketing halali na Mfumo wa Piramidi (Pyramid Scheme) au utapeli wa ajira.
- Mfumo wa Kuthibiti Wasambazaji: Kuwa na mfumo wa kidijitali unaoruhusu mwananchi kumkagua msambazaji wa QNET kwa kutumia namba yake ya kitambulisho cha usambazaji (IR ID) kabla ya kufanya biashara naye.
Kama QNET itachukua hatua hizi za makusudi, haitakuwa tu imelinda jina lake dhidi ya kuchafuliwa na matapeli wa mitaani, bali itakuwa imesaidia kujenga mfumo salama na wa kuaminika wa ujasiriamali wa kidijitali nchini Tanzania.
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.



