Kombo ataka maazimio ya SACCA yatekelezwe.Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki imetoa wito mzito kwa taasisi zote za ushirika wa akiba na mikopo (SACCOS) barani Afrika kuhakikisha kuwa maazimio yote yaliyofikiwa wakati wa SACCA Congress 2026 yanatekelezwa kwa vitendo.
Yaliyomo
Hatua hii inalenga kuleta mabadiliko ya kweli na matokeo yanayopimika katika maisha ya kila siku ya wananchi wa kawaida na kukuza uchumi wa bara zima.
Wito huo umetolewa na Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Mahmoud Thabit Kombo, wakati akihitimisha rasmi Kongamano la 26 la Kimataifa la Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo Barani Afrika (SACCA Congress 2026) lililokuwa likifanyika katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere (JNICC) jijini Dar es Salaam.
Soma Pia:BOT YAWATUMIA WASANII KUHAMASISHA UTUNZAJI WA FEDHA
Waziri Kombo amebainisha kuwa, mafanikio ya kilele cha mkutano huo mkubwa hayapaswi kupimwa kwa idadi ya hotuba ndefu zilizotolewa au maneno mazuri yaliyosemwa na viongozi, bali kwa idadi ya maisha ya watu yaliyoboreshwa, biashara ndogo na za kati zilizopata mitaji ya uhakika, ajira mpya zilizozalishwa kwa vijana, na jamii kwa ujumla zilizopiga hatua za kimaendeleo.

Mipango Mahsusi ya Utekelezaji wa Maazimio ya SACCA Congress 2026
Akizungumza mbele ya mamia ya washiriki, wajumbe, na viongozi wa vyama vya ushirika kutoka nchi mbalimbali za Afrika, Waziri Kombo amezitaka taasisi zote za ushirika kuandaa mpango mahsusi wa utekelezaji wa maazimio hayo. Mpango huo lazima uainishe vipaumbele vya kimkakati, majukumu ya wazi kwa kila taasisi, na malengo yanayoweza kupimwa kwa urahisi ili kuwezesha ufuatiliaji na tathmini ya maendeleo yatakayofikiwa.
Amefafanua kuwa ni muhimu sana kwa taasisi za ushirika kuwa na malengo yanayopimika (SMART goals) ili kuweza kutathmini mafanikio yao ya kila mwaka na kubaini mapema maeneo yanayohitaji maboresho ya kiutendaji na kisheria.
Soma Pia:BOT YAWATUMIA WASANII KUHAMASISHA UTUNZAJI WA FEDHA
“Ujumbe wangu mkubwa kwenu ninyi nyote ni kwamba mkutano huu wa Dar es Salaam usikumbukwe tu kama mahali tulipokutana kubadilishana mawazo, bali kama mahali tulipojizatiti kikweli kuleta mabadiliko ya kiuchumi na matokeo yanayopimika katika jamii zetu,” amesisitiza Kombo.
Amezitaka taasisi hizo kurejea katika nchi zao zikiwa na dhamira mpya kabisa ya kuimarisha misingi ya utawala bora, kuharakisha mabadiliko ya kidijitali yanayowajibika, na kupanua fursa za kiuchumi kwa makundi ya wanawake na vijana ambao ndio nguzo kuu ya uzalishaji.
+-----------------------------------------------------------------------+
| VIPAUMBELE KUU VYA MATOKEO YA SACCA CONGRESS 2026 |
+-----------------------------------------------------------------------+
| 1. Utawala Bora na Uwazi katika Usimamizi wa Fedha |
| 2. Mabadiliko ya Kidijitali na Mifumo ya Kielektroniki |
| 3. Ugharamiaji wa Sekta za Uzalishaji (Kilimo, Uvuvi na Ufugaji) |
| 4. Uwezeshaji wa Wanawake na Vijana Kupitia Mitaji ya Uhakika |
+-----------------------------------------------------------------------+

Kuelekeza Rasilimali katika Sekta za Uzalishaji na Kulinda Maslahi ya Wanachama
Mbali na hayo, Waziri Kombo amesisitiza umuhimu wa kuelekeza rasilimali fedha za vyama vya ushirika katika sekta za uzalishaji za moja kwa moja, zikiwemo sekta za kilimo, uvuvi, na ufugaji. Alieleza kuwa hatua hiyo ya kimkakati itasaidia kwa kiasi kikubwa kuchochea shughuli za kiuchumi za ushirika, kuongeza thamani ya mazao, na hatimaye kuimarisha kipato na maisha ya wananchi wa vivijijini na mijini.
Kombo amesema ni muhimu pia kwa vyama hivyo kulinda kwa nguvu zote akiba na maslahi ya wanachama wao dhidi ya vihatarishi vya kifedha, huku vikiimarisha ushirikiano wa vitendo kati ya taasisi za ushirika kote barani Afrika.
Soma Pia:NMB YASOGEZA HUDUMA ZA KIFEDHA MVUHA
Ameongeza kuwa Bara la Afrika limebarikiwa kuwa na rasilimali watu ya kutosha, vijana wenye vipaji vya hali ya juu, na fursa nyingi za kiuchumi ambazo bado hazijatumika kikamilifu. Hata hivyo, ili kutumia vyema fursa hizo, Afrika inahitaji kuendelea kujenga taasisi imara za ushirika, kuimarisha ushirikiano wa kikanda, na kujenga uaminifu wa kifedha utakaowezesha ustawi wa pamoja.
“Tusilenge tu kukusanya akiba kutoka kwa wanachama na kuzihifadhi benki, bali tutengeneze fursa mpya za uwekezaji; tusilenge tu kuimarisha taasisi zetu kimuundo, bali tuboreshe maisha ya watu wetu wa kawaida,” amesema Waziri Kombo kwa msisitizo.
Ameeleza kuwa maendeleo ya kweli ya Afrika yanahitaji zaidi ya kauli za kisiasa na mipango iliyo kwenye karatasi. Yanahitaji uwekezaji mkubwa wa rasilimali fedha, nia ya dhati, na ushirikiano wa pamoja ili kuhakikisha kuwa wananchi wa ngazi ya chini kabisa wananufaika na fursa zote zilizopo. Katika hitimisho lake, aliomba nchi zote za Afrika kuendeleza mshikamano wa dhati na kuweka nguvu zote katika utekelezaji wa maazimio yaliyopitishwa ili kuchochea maendeleo ya kiuchumi na kijamii kote barani.

Mabadiliko ya Kidijitali Kama Injini ya Utekelezaji wa SACCA Congress 2026
Ili kufanikisha maazimio haya, sekta ya ushirika nchini Tanzania na barani Afrika inapaswa kukumbatia kwa kasi teknolojia za kisasa za kifedha (FinTech). Utekelezaji wa maazimio ya kongamano hili hauwezi kutengwa na mabadiliko ya kidijitali.
Kupitia matumizi ya mifumo ya kielektroniki, SACCOS na vyama vya ushirika vitaweza kuongeza uwazi, kupunguza gharama za uendeshaji, na kuwafikia wanachama walio maeneo ya mbali ambao awali hawakuwa na fursa ya kupata huduma rasmi za kifedha. Matumizi ya simu za mkononi katika kuweka akiba, kuomba mikopo, na kufanya marejesho ni nguzo muhimu itakayowezesha ushirika kuwa wa kisasa zaidi na unaojibu mahitaji ya kizazi cha sasa.

Mtazamo Mpya wa Akiba na Mikopo Baada ya SACCA Congress 2026
Pamoja na mafanikio yote yaliyojadiliwa katika kongamano hilo, Kwa miaka mingi, fikra za kijadi za SACCOS nchini Tanzania na barani Afrika zilijikita katika kanuni rahisi: weka akiba leo, ili ukope kesho kwa ajili ya kutatua shida ndogondogo au kununua bidhaa za matumizi. Mfumo huu wa zamani ulifanya ushirika uonekane kama chombo cha kujilinda na umaskini badala ya chombo cha kutengeneza utajiri.
Hata hivyo, ujumbe mzito na mkakati mpya ulioibuka ndani ya SACCA Congress 2026 umebadilisha kabisa mtazamo huo wa kizamani. Twisti iliyopo sasa ni kwamba, SACCOS hazipaswi tena kuonekana kama mahali pa kuhifadhi fedha za dharura pekee, bali zinalazimika kubadilika na kuwa Makampuni ya Uwekezaji wa Kiini cha Kidijitali (Digital Venture Cooperatives).
Badala ya mwanachama kukopa fedha ili kununua vitu vinavyopoteza thamani (consumer goods), mifumo mpya ya ushirika inayosukumwa na maazimio ya SACCA Congress 2026 inalazimisha mikopo yote iwe na viunganishi vya kidijitali vinavyoelekezwa moja kwa moja kwenye miundombinu ya uzalishaji. Hii ina maana gani kwa mtanzania wa kawaida?
- Uwekezaji wa Pamoja wa Kimkakati (Collective Micro-Venture Capital): Badala ya wanachama 100 kukopa mmoja mmoja kiasi kidogo cha fedha, SACCOS sasa zinaruhusiwa kisheria kuunganisha sehemu ya akiba hizo na kuwekeza moja kwa moja kwenye miradi mikubwa ya miundombinu, kama vile viwanda vya kusindika mazao, mifumo ya umwagiliaji, au vitalu vya teknolojia (tech hubs) vinavyomilikiwa na wanachama wenyewe kwa hisa.
- Mikopo Inayojiendesha (Smart Loans): Kupitia teknolojia ya mfumo wa taarifa za kidijitali uliojadiliwa katika SACCA Congress 2026, mfumo wa ushirika utakuwa na uwezo wa kumwezesha mkulima au mfanyabiashara mdogo kupata mkopo wa zana za uzalishaji (kama trekta au mfumo wa nishati ya jua) ambapo marejesho ya mkopo huo yanafanyika moja kwa moja kupitia mauzo ya mazao yake katika soko la kielektroniki.
- Kipato cha Mtaji badala ya Riba pekee: Wanachama hawatanufaika tena na gawio dogo la mwaka la riba ya akiba zao, bali watakuwa wamiliki wa rasilimali zenye kuzalisha faida endelevu.
Imekuwa mwanzo wa mapinduzi ya kiuchumi ambapo ushirika wa akiba na mikopo unavuka mipaka ya kutoa mikopo midogo midogo na kuwa injini kuu inayomiliki na kuendesha viwanda na miundombinu ya uzalishaji barani Afrika. Kwa Mtanzania wa leo, huu ni wakati wa kubadilisha fikra: asilenge tena “kukopa ili kurejesha”, bali “kushirikiana ili kuwekeza na kutawala masoko”.
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.



