NMB YATENGA SH BILIONI MBILI KUKUZA TEKNOLOJIA

NMB YATENGA SH BILIONI MBILI KUKUZA TEKNOLOJIA-pesatu.co.tz

NMB YATENGA SH BILIONI MBILI KUKUZA TEKNOLOJIA.Biashara na mifumo ya kidijitali nchini Tanzania inaendelea kushuhudia mabadiliko makubwa. Katika jitihada za kuinua uchumi wa kidijitali na kuwapa nafasi vijana wabunifu, Benki ya NMB imetenga kiasi cha Sh bilioni 2 maalum kwa ajili ya kuzisaidia kampuni changa za teknolojia (startups) nchini.

Hatua hii kubwa inalenga kuzipa kampuni hizo mtaji na miundombinu ya kibenki ili ziweze kukua na kufikia masoko mapana zaidi ndani na nje ya nchi.

Mpango huu kabambe wa Benki ya NMB sio tu unatoa fursa za kifedha, bali pia unalenga kuunganisha kampuni changa 30 na mifumo yake rasmi ya kibenki ifikapo mwaka 2030, ikitoka katika kampuni sita zilizopo hivi sasa.

Soma Pia:NMB NA UDSM KUANDAA VIJANA KWA AJIRA

Shirikisho hili linatarajiwa kufungua milango ya fursa kwa wabunifu wengi nchini ambao wamekuwa wakikabiliwa na changamoto mbalimbali za kibiashara.

NMB YATENGA SH BILIONI MBILI KUKUZA TEKNOLOJIA-pesatu.co.tz

Hatua za Benki ya NMB Katika Tanzania Startup Week 2026

Akiwasilisha mpango huo wakati wa maadhimisho ya Tanzania Startup Week 2026 yaliyofanyika jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi Mtendaji na Afisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna, alibainisha mafanikio ambayo tayari yameanza kuonekana.

Ruth Zaipuna alisema kuwa kwa sasa, tayari kuna kampuni changa sita ambazo zimeanza kuuza na kusambaza suluhisho zao za kiteknolojia kupitia mifumo ya kibenki ya NMB. Aidha, aliongeza kuwa kabla ya mwisho wa mwaka huu, benki hiyo inatarajia kuunganisha kampuni nyingine tano katika mifumo yake.

“Hatua hii ya kuziunganisha kampuni hizi changa na mifumo ya kibenki ya NMB inazipa fursa ya kipekee ya kufikia zaidi ya wateja milioni 10 kote nchini,” alieleza Ruth Zaipuna.

Soma Pia:NMB YAONGOZA KURA ZA SUPERBRANDS KUNDI LA BENKI

Ili kuendeleza kasi hii ya ukuaji, Benki ya NMB inatarajia kuanzisha Kituo cha Ubunifu (NMB Innovation Hub). Kituo hiki kitakuwa ni chombo maalum cha kuchochea na kulea biashara bunifu nchini, kikihakikisha wabunifu wanapata malezi ya kibiashara, ushauri wa kitaalamu, na ushirikiano wa kiufundi.

NMB YATENGA SH BILIONI MBILI KUKUZA TEKNOLOJIA-pesatu.co.tz

Makamu wa Rais Ataka Matokeo Chanya Kutoka Benki ya NMB

Mgeni rasmi katika tukio hilo, Makamu wa Rais Deogratius Ndejembi, ameipongeza Benki ya NMB kwa kujitolea kusaidia mawazo na ubunifu wa vijana wa Kitanzania. Hata hivyo, alisisitiza kuwa uwekezaji wowote wa kifedha lazima uambatane na matokeo yanayopimika na kuonekana wazi katika jamii.

Makamu wa Rais ametoa wito kwa benki hiyo na taasisi nyingine za fedha kuweka wazi takwimu za uwekezaji wao:

  1. Kiwango cha Fedha: Kiasi kamili cha fedha kilichotumika hadi sasa katika miradi ya kusaidia biashara changa.
  2. Idadi ya Banufaika: Idadi halisi ya kampuni changa zilizopokea usaidizi huo.
  3. Ukuaji wa Biashara: Ni kampuni ngapi zimefanikiwa kukua kutoka hatua ya uchanga na kuwa biashara zinazojitegemea na kujiendesha kwa faida.

Ndejembi pia amezitaka taasisi za fedha kuangalia upya masharti ya mikopo kwa kampuni changa. Alieleza kuwa kampuni nyingi za teknolojia zinakabiliwa na changamoto kubwa ya ukosefu wa dhamana za jadi (kama vile ardhi au majengo), na hivyo benki zinapaswa kubuni njia mbadala za kuwatathmini na kuwakopesha kulingana na uwezo wa mifumo yao.

NMB YATENGA SH BILIONI MBILI KUKUZA TEKNOLOJIA-pesatu.co.tz

NMB Sandbox na Mchango wa Benki ya NMB Tangu Mwaka 2021

Katika tukio hilo, Meneja wa Ubunifu wa Benki ya NMB, Maria Mwamnyalla, ameeleza historia ya ushirikiano wa benki hiyo na jamii ya wabunifu. Alibainisha kuwa tangu mwaka 2021, benki hiyo ilianzisha Mfumo wa Majaribio wa NMB Sandbox, ambao umefanikisha majaribio ya zaidi ya bunifu 300 za kiteknolojia.

Mwamnyalla amefafanua kuwa kitita hiki cha Sh bilioni 2 kilichotengwa kitasaidia kwa kiasi kikubwa kuondoa vikwazo vya kiteknolojia na kifedha vinavyozikumba kampuni changa. Vikwazo hivi mara nyingi vimekuwa vikiwazuia wabunifu wengi kufikisha bidhaa zao sokoni au kupata leseni na miundombinu inayohitajika.

Ikumbukwe kuwa Benki ya NMB imekuwa kinara na mdhamini mkuu wa maadhimisho ya Tanzania Startup Week mfululizo tangu mwaka 2024, ikionyesha udhamini wa dhati katika kuendeleza mfumo wa ikolojia wa biashara changa nchini.

NMB YATENGA SH BILIONI MBILI KUKUZA TEKNOLOJIA-pesatu.co.tz

Mabadiliko Mapya: NMB Kuwa Mwekezaji na Mshirika wa Hisa (Equity Partner) Katika Startups

Ikiwa Benki ya NMB inaendelea kufungua milango kupitia Sh bilioni 2 na NMB Sandbox, swali kubwa kwa wabunifu na wajasiriamali ni: Nini kinachofuata baada ya kuunganishwa kwenye mfumo wa benki?

Hapa ndipo mtazamo mpya wa kimkakati wa Benki ya NMB unapoingia!

Badala ya kuishia kuwa mtoa huduma za kibenki au mfadhili wa fursa za majaribio tu, NMB inajiandaa kubadili kabisa mtindo wa ufadhili wa startups nchini Tanzania. Benki inalenga kuwa mshirika wa hisa (equity partner) wa moja kwa moja kwenye kampuni changa zitakazofanya vizuri zaidi.

Jinsi Mtazamo Hii Mpya Unavyobadilisha Mchezo:

  • Hisa Badala ya Dhamana ya Majengo: Ili kutatua changamoto ya ukosefu wa dhamana iliyoibuliwa na Makamu wa Rais, Benki ya NMB inaweza kuanza kuwekeza mtaji wa hisa badala ya kudai mikopo yenye dhamana za majengo au ardhi.
  • Ukuaji wa Pamoja: Kampuni changa ikikua na kufikia thamani ya mabilioni ya fedha, Benki ya NMB nayo inafaidika na ukuaji huo kibiashara, huku startup ikipata mtaji wa kutosha bila hofu ya kufilisiwa.
  • Kazi kwa Vijana na Dola za Kimataifa: Hatua hii itaifanya Tanzania kuwa kitovu cha biashara za teknolojia Afrika Mashariki, ikivutia wawekezaji wa kimataifa kuwekeza pamoja na Benki ya NMB.

Soma Pia:NMB YAPELEKA FURSA ZA UWEKEZAJI JIJINI LONDON

Kwa mtazamo huu mpya, Benki ya NMB haitakuwa tu benki yako ya akiba au mikopo, bali itakuwa mshirika wako wa karibu wa biashara—ikibadilisha mawazo madogo ya vijana darasani au mtaani kuwa makampuni makubwa ya kiteknolojia duniani!

Muhtasari wa Takwimu Muhimu za Benki ya NMB na Startups

KipengeleKiasi / IdadiLengo / Hali
Bajeti IliyotengwaSh Bilioni 2Kusaidia kampuni changa za teknolojia
Kampuni Zilizounganishwa SasaKampuni 6Zinafanya biashara kupitia mifumo ya NMB
Lengo la Kampuni Zilizounganishwa (2030)Kampuni 30Kuunganishwa kikamilifu na benki
Soko la Wateja la NMBZaidi ya Milioni 10Wateja wanaoweza kufikiwa na startups
Bunifu Zilizojaribiwa (NMB Sandbox)Zaidi ya 300Tangu mwaka 2021


Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

Leave a Reply

Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading

Enable Notifications OK No thanks