MILIKI UBUNIFU KUINUA VIWANDA MAJESHINI

MILIKI UBUNIFU KUINUA VIWANDA MAJESHINI-pesatu.co.tz

Miliki ubunifu kuinua viwanda majeshini.Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Godfrey Nyaisa, ameyasema hayo hivi karibuni wakati akifungua rasmi mafunzo maalum ya siku mbili kuhusu miliki ubunifu kwa majeshi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, yaliyofanyika mkoani Morogoro.

Nyaisa amesisitiza kuwa usajili wa bunifu mbalimbali sio tu kwamba unatoa haki ya kisheria ya umiliki, bali pia unasaidia kuzuia matumizi yasiyoidhinishwa na watu au kampuni za nje, huku ukiongeza thamani kubwa ya kiuchumi kwenye bidhaa na huduma zinazozalishwa na vyombo vya ulinzi.

Aina kuu za miliki ubunifu zilizoadhimishwa katika mafunzo hayo ni pamoja na:

  • Hataza za Uvumbuzi (Patents): Kulinda uvumbuzi wa kiteknolojia na zana mpya za kiufundi.
  • Alama za Biashara na Huduma (Trademarks): Kulinda nembo, majina, na alama zinazotofautisha bidhaa za majeshi na za wengine.
  • Maumbo Bunifu (Industrial Designs): Kulinda muonekano wa nje wa bidhaa zilizotengenezwa.
  • Haki Miliki za Sanaa na Maandishi (Copyrights): Kulinda kazi za sanaa, maandishi, na programu za kompyuta.

Soma Pia:AFRIKA BLOCKCHAIN KUKUZA UCHUMI WA KIDIJITALI

“Kimsingi, mafunzo haya yataangazia umuhimu na mchango wa miliki ubunifu katika taasisi za majeshi nchini, ikiwemo Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Jeshi la Polisi na Jeshi la Magereza. Tutaangalia namna bunifu zinavyoweza kusajiliwa na kulindwa, pamoja na kuhakikisha bidhaa zinazozalishwa na huduma zinazotolewa na taasisi hizi zinatambulika na kulindwa kisheria,” ameeleza Nyaisa.

MILIKI UBUNIFU KUINUA VIWANDA MAJESHINI-pesatu.co.tz

Mzinga Corporation na Mfano wa Kuigwa Katika Ulinzi wa Miliki Ubunifu

Katika kuonyesha mfano halisi wa jinsi miliki ubunifu inavyoweza kutumika kutatua changamoto za kijamii na kiikolojia,Nyaisa ameipongeza kwa dhati shirika la Mzinga Corporation. Shirika hili la kijeshi limefanikiwa kugundua na kusajili kisheria kifaa maalum kinachoitwa “Pepper Thunder Flash Device.”

Kifaa hiki kinatumia mchanganyiko wa pilipili kufukuza tembo wanaovamia makazi na mashamba ya wananchi bila kuwasababishia madhara ya kimwili au kuathiri mazingira. Usajili wa ubunifu huu kupitia BRELA unahakikisha kuwa hati miliki ya teknolojia hiyo inabaki kuwa mali halali ya Mzinga Corporation na Taifa la Tanzania.

Soma Pia:TADB YATUNUKU WANAFUNZI 13 BORA SUA

Hatua hii inadhihirisha wazi kuwa askari wetu wana uwezo mkubwa wa kubuni suluhu za kipekee ambazo, zikipata ulinzi wa miliki ubunifu, zinaweza kuuzwa hata nje ya mipaka ya nchi na kuliletea taifa fedha za kigeni.

MILIKI UBUNIFU KUINUA VIWANDA MAJESHINI-pesatu.co.tz

Sauti Kutoa Majeshini: Kutoka Ulinzi wa Raia Mpaka Uzalishaji wa Mali

Mafunzo haya yamepokelewa kwa ushawishi mkubwa na viongozi wa majeshi mbalimbali waliohudhuria.

1. Jeshi la Magereza Tanzania

Mrakibu Msaidizi wa Jeshi la Magereza Makao Makuu, Bw. Kitila Kitandu, aliishukuru BRELA kwa hatua hiyo ya kimkakati. Alibainisha kuwa jamii mara nyingi inachukulia majeshi kama vyombo vya ulinzi pekee, ikisahau mchango wao mkubwa katika sekta ya uzalishaji.

Jeshi la Magereza linajishughulisha kikamilifu na:

  • Uvumbuzi wa zana za kisasa za kilimo na ufugaji.
  • Teknolojia za ujenzi wa gharama nafuu na imara.
  • Mbinu za kisasa za utunzaji na uhifadhi wa mazingira.

Kupitia uelewa wa miliki ubunifu, bunifu hizi zote zitapata ulinzi stahiki ili kuzuia wizi wa mawazo na kuongeza tija kwenye mapato ya jeshi hilo.

2. Jeshi la Polisi Tanzania

Kwa upande wake, Bw. Thomas Mabula Kawala kutoka Jeshi la Polisi Tanzania alieleza kuwa jeshi hilo lina miradi mingi ya kiuchumi na kijamii mbali na ulinzi wa raia na mali zao. Polisi wanajishughulisha na:

  • Sekta ya ujenzi na miundombinu.
  • Huduma za kifedha kupitia vyama vya ushirika vya akiba na mikopo (SACCOS).
  • Kiwanda cha ushonaji wa sare na mavazi maalum.

Elimu hii ya BRELA inatoa fursa mpya kwa Jeshi la Polisi kusajili nembo zao, bidhaa zao, na mifumo yao ya kihuduma ili kutoa thamani iliyoongezeka kwa wananchi.

MILIKI UBUNIFU KUINUA VIWANDA MAJESHINI-pesatu.co.tz

Kwa Nini Usajili wa Miliki Ubunifu Ni Muhimu Hivi Sasa?

Aina ya Miliki UbunifuChombo Kinacholinda TanzaniaFaida Kuu Kwa Majeshi na Jamii
Hataza (Patent)BRELAInalinda teknolojia mpya zisipachikwe na wengine
Alama ya Biashara (Trademark)BRELAInalinda chapa na nembo ya bidhaa zisipagawiwe
Haki Miliki (Copyright)COSOTA / BRELAInalinda kazi za sanaa, vitabu, na programu
Maumbo Bunifu (Industrial Design)BRELAInalinda muonekano wa kipekee wa bidhaa

Kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo juu, kupata ulinzi wa miliki ubunifu ni hatua ya kimkakati inayounganisha uvumbuzi wa kijeshi na maendeleo ya kiuchumi ya wananchi wote wa Tanzania.

MILIKI UBUNIFU KUINUA VIWANDA MAJESHINI-pesatu.co.tz

Bomu la Pilipili na Siri Iliyojificha Nyuma ya Miliki Ubunifu

Hapa ndipo palipo na mshangao mkubwa na mafunzo mazito kwa Watanzania wote!

Mara nyingi tunapofikiria kuhusu majeshi na uvumbuzi wa kijeshi, akili zetu zinawaza silaha nzito za kivita, vifaru, au mabomu ya machozi. Lakini ukweli wa kushangaza ni kwamba: uvumbuzi mkubwa zaidi wa kijeshi uliosajiliwa hivi karibuni Tanzania kupitia miliki ubunifu si bomu la kuua adui, bali ni bomu la pilipili la kuokoa wanyama na mazao!

Soma Pia:TIE NA VODACOM KUBORESHA ELIMU YA KIDIJITALI

Pepper Thunder Flash Device ya Mzinga Corporation inathibitisha kuwa miliki ubunifu haina mipaka. Ikiwa jeshi linaweza kulinda haki za kisheria za kifaa cha pilipili kinachowakimbiza tembo bila kuwadhuru, inamaanisha nini kwako mwananchi wa kawaida, mjasiriamali, au mbunifu wa mtaani?

Hifadhi ya kisheria ya miliki ubunifu kupitia BRELA, linaweza kuwa chanzo kikubwa cha utajiri, ulinzi wa mazingira, na heshima ya taifa zima. Swali linalobaki kwa Watanzania wote ni hili.


Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

Leave a Reply

Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading

Enable Notifications OK No thanks