Afrika Blockchain kukuza uchumi wa Kidijitali.Maandalizi ya tamasha kubwa la kiteknolojia barani Afrika yamepamba moto, huku ikithibitishwa kuwa Tamasha la Africa Blockchain Festival 2026 linatarajiwa kuwakutanisha zaidi ya waanzilishi wa biashara, wawekezaji wakubwa, na wabunifu wa teknolojia zaidi ya 2,000.
Yaliyomo
Mkutano huu mkubwa unalenga kujadili kwa kina namna mifumo ya kidijitali inavyoweza kuchochea ukuaji wa haraka wa uchumi na kuibua fursa mpya za uwekezaji katika maeneo mbalimbali ya bara hili.
Mkutano huo wa kihistoria unatarajiwa kufanyika kuanzia Oktoba 15 hadi 17, 2026, katika ukumbi mashuhuri wa Sarit Expo Centre jijini Nairobi, Kenya. Mkutano huu umebeba kaulimbiu isemayo: “Mtaji, Msimbo na Mwendelezo: Kujenga Uchumi wa Kidijitali wa Afrika wa Kudumu.”
Soma Pia:MAPINDUZI YA KIDIGITALI YANAVYOZIFIKIA WILAYA 121
Lengo kuu la tukio hili ni kuonyesha uwezo halisi wa kidijitali na namna matumizi sahihi ya teknolojia ya blockchain Afrika yanavyoweza kubadilisha sura ya kiuchumi ya nchi zinazoendelea, ikiwemo Tanzania na majirani zake katika Kanda ya Afrika Mashariki.

Mabadiliko ya Kiuchumi Kupitia Teknolojia ya Blockchain Afrika
Kwa mujibu wa taarifa rasmi kwa vyombo vya habari iliyotolewa na waandaaji wa tamasha hilo, mkutano huo utajadili kwa kina matumizi ya mfumo wa blockchain pamoja na teknolojia nyingine zinazoibuka katika sekta mbalimbali za kimkakati. Sekta hizo ni pamoja na huduma za kifedha, biashara za mipakani, kilimo cha kisasa, na mifumo ya utambulisho wa kidijitali.
Kwa muda mrefu, jamii nyingi zimekuwa zikihusisha mfumo huu na sarafu za kidijitali (cryptocurrencies) pekee. Hata hivyo, taarifa hiyo inaeleza wazi kuwa uwezo wa teknolojia ya blockchain Afrika unavuka mipaka ya sarafu hizo. Mfumo huu una mchango mkubwa katika:
- Mifumo ya Malipo ya Kidijitali: Kuwezesha utumaji wa fedha kwa haraka, usalama wa juu, na gharama nafuu zaidi kwa wananchi.
- Usimamizi wa Mali na Uwekezaji: Kutoa uwazi katika usimamizi wa rasilimali na mali za makampuni au watu binafsi.
- Kuhuisha Utumaji Fedha Mipakani (Remittances): Kusaidia Waafrika walioko ughaibuni kutuma fedha nyumbani bila makatizo makubwa ya ada za benki.
- Kuimarisha Mifumo ya Kibiashara: Kuondoa urasimu na kuzuia udanganyifu katika minyororo ya usambazaji bidhaa (supply chains).
Fursa Kwenye Sekta za AI, Web3 na Mtaji kwa Makampuni Changa
Aidha, tamasha hili linatarajiwa kutoa jukwaa la kipekee kwa kampuni changa za teknolojia (startups) kutoka nchini Tanzania na kote barani Afrika. Kampuni hizi zitapata fursa ya moja kwa moja ya kukutana na wawekezaji wa kimataifa, kupata mitaji ya kukuza biashara zao, na kujenga ushirikiano wa kibiashara unaoweza kusaidia kupanua masoko yao ndani na nje ya bara la Afrika.
Soma Pia:TIE NA VODACOM KUBORESHA ELIMU YA KIDIJITALI
Mada nyingine zitakazojadiliwa kwa kina wakati wa siku hizo tatu ni pamoja na:
- Sera na Udhibiti: Kutengeneza mazingira rafiki ya kisheria kwa ajili ya mali za kidijitali.
- Ulinzi wa Watumiaji: Kuweka miundombinu ya usalama wa mtandao ili kulinda data za watumiaji.
- Akili Mnemba (AI) na Web3: Jinsi ushirikiano wa Akili Mnemba na mfumo wa teknolojia ya blockchain Afrika unavyoweza kuunda mifumo ya kileo ya kutoa huduma.
- Uwezesheshaji wa Vijana: Wajibu wa vijana katika kuunda biashara mpya na za kibunifu zinazotegemea mifumo ya kidijitali.

Orodha ya Wazungumzaji Wakuu Waliothibitishwa
Tukio hili litahudhuriwa na viongozi, wataalamu, na wanasera mashuhuri barani Afrika. Miongoni mwa wazungumzaji waliothibitishwa ni:
- Dkt. Emomotimi Agama – Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Masoko ya Mitaji na Dhamana ya Nigeria (SEC).
- Balozi Profesa Bitange Ndemo – Mtaalamu wa teknolojia na aliyewahi kuwa Balozi wa Kenya.
- Daniel Mainda – Mkurugenzi Mtendaji wa Nairobi International Financial Centre (NIFC).
- Mactar Sekh – Kutoka Tume ya Umoja wa Mataifa ya Uchumi kwa Afrika (UNECA).
- Sitah Lang’o – Mkuu wa Kanda ya Afrika Mashariki na Magharibi kutoka shirika la Swift.
- Dkt. Nkundwe Mwasaga – Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kutoka Tanzania.
Ushiriki wa viongozi kama Dkt. Nkundwe Mwasaga unaashiria nafasi kubwa ambayo Tanzania inaichukua katika kuhakikisha kuwa teknolojia ya blockchain Afrika inatengenezewa mazingira mazuri ya kisheria na kiutendaji katika Ukanda wa Afrika Mashariki.

Mjadala Mpya: Kutoka Mashaka Hadi Utekelezaji wa Vitendo
Mwanzilishi na mratibu mkuu wa tamasha hilo, Olubunmi Fabanwo, amebainisha kuwa majadiliano kuhusu ushirikishwaji wa teknolojia ya blockchain Afrika yamefikia hatua mpya ya kipekee.
Soma Pia:TANZANIA YATEKA WAWEKEZAJI WA EU THE HAGUE
Amesema kuwa badala ya watu kujiuliza kama teknolojia hiyo ina mustakabali au la, sasa hivi mjadala umebadilika na kuelekezwa katika namna halisi ambavyo Afrika inaweza kuitumia teknolojia hiyo kujenga fursa za kiuchumi, kuongeza ajira, na kuinua kipato cha mwananchi mmoja mmoja.
Fabanwo ameongeza kuwa jiji la Nairobi ni eneo linalofaa sana kwa majadiliano hayo kutokana na uzoefu mkubwa wa nchi ya Kenya katika ubunifu wa kiteknolojia, maendeleo ya huduma za kifedha kwa njia ya simu, na matumizi ya miundombinu ya kidijitali kwa kiwango cha juu.

Kwa Nini Watanzania Wanapaswa Kufuatilia Mkutano Huu?
Tanzania ikiwa miongoni mwa nchi zinazokua kwa kasi kiteknolojia katika Kanda ya Afrika Mashariki, tamasha hili lina umuhimu wa kipekee kwa wabunifu na wajasiriamali wa Kitanzania. Mfumo wa blockchain unatoa suluhu za changamoto nyingi zinazoikabili sekta ya biashara nchini, ikiwemo ucheleweshaji wa malipo ya bidhaa kutoka nje na gharama kubwa za miamala ya kifedha.
Pia, kuanzishwa kwa mifumo ya utambulisho wa kidijitali na uratibu wa ardhi kupitia blockchain kunaweza kusaidia kuondoa migogoro ya ardhi na kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato ya serikali. Kutokana na sababu hizi, maendeleo ya teknolojia ya blockchain Afrika si jambo la kupuuza kwa mjasiriamali yeyote anayelenga masoko ya kimataifa.
Uhuru wa Kiuchumi wa Kidigitali
Hata hivyo, wakati viongozi na wawekezaji wakikusanyika jijini Nairobi kusherehekea mafanikio ya teknolojia ya blockchain Afrika, kuna ukweli fulani wa kisia unaoanza kujitokeza chini kwa chini unaostahili kutafakarisha.
Ikiwa lengo kuu la teknolojia ya blockchain tangu kuasisiwa kwake lilikuwa ni “ugatuzi wa madaraka” (decentralization)—yaani kuondoa nguvu za makampuni makubwa na serikali ili kumpa mwananchi wa kawaida udhibiti kamili wa fedha na data zake.
Je, Afrika inajenga uchumi huru wa kidijitali kupitia blockchain, au inaruhusu mifumo ya zamani ya kimataifa kuivaa baraghashi mpya ya kidijitali?
Wakati vijana na wabunifu wa Afrika wakiamini kuwa wanatumia blockchain ili kujikomboa kutoka kwenye mfumo gumu wa kifedha wa kimataifa, taasisi kubwa za kifedha na serikali nazo ziko hatua moja mbele.
Zinatumia tamasha hili kupitisha kanuni, sheria, na mifumo ya udhibiti inayoweza “kuidhibiti” blockchain na kuirudisha chini ya mikono ya serikali na benki.
Endapo wabunifu na vijana wa Kitanzania hawatashiriki kikamilifu katika kuandika mifumo hiyo (coding) na kutengeneza sera, uwezekano ni mkubwa kuwa teknolojia ya blockchain Afrika itabadilika kutoka kuwa chombo cha ukombozi wa kiuchumi na kuwa mfumo mpya na wa kisasa zaidi wa usimamizi, kodi, na udhibiti wa raia.
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.



