Dkt.homera aongeza kasi Mradi wa LNG.Serikali imeendelea kuweka msisitizo mkubwa katika kuhakikisha sekta ya nishati inakuwa muhimili mkuu wa ukuaji wa uchumi wa viwanda na ustawi wa wananchi.
Yaliyomo
Katika muendelezo wa jitihada hizo, Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Juma Zuberi Homera, amekutana na kufanya mazungumzo ya kimkakati na viongozi wa ngazi ya juu kutoka kampuni za kimataifa zinazohusika na Mradi wa LNG (Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia kuwa Kimiminika) unaotarajiwa kujengwa mkoani Lindi.
Kikao hicho kilichofanyika Oktoba 22,2026 katika Ofisi Ndogo za Wizara ya Nishati zilizopo jijini Dar es Salaam, kimeangazia kuweka ushirikiano thabiti na kuondoa vikwazo ili kuwezesha mradi huo wenye thamani ya Dola za Marekani bilioni 42 kuanza rasmi.
Soma Pia: SIHA YAKUZA NISHATI SAFI KULINDA KILIMANJARO
Hatua hii inadhihirisha nia ya dhati ya Serikali ya Awamu ya Sasa katika kuhakikisha rasilimali za taifa zinatumika kwa ufanisi wa hali ya juu ili kuleta maendeleo endelevu kwa Watanzania wote.

Mkutano wa Kimkakati na Viongozi wa Kampuni za Shell na Equinor
Wakati wa kikao hicho, Dkt. Homera alikutana na viongozi wa ngazi ya juu wa makampuni hayo makubwa ya nishati duniani. Miongoni mwa waliohudhuria ni Bwana Menno Bax, ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji na Mwenyekiti wa kampuni ya Shell Tanzania, pamoja na Bi. Hilde Merete Nafstad, Makamu wa Rais wa kampuni ya Equinor Tanzania.
Viongozi hawa kwa pamoja walijadili hatua mbalimbali za maandalizi zilizofikiwa pamoja na mikakati ya kisheria na kiufundi inayotakiwa kukamilishwa kabla ya kuanza rasmi kwa ujenzi wa miundombinu. Dkt. Homera aliwahakikishia wawekezaji hao kuwa milango ya Serikali iko wazi muda wote na ipo tayari kutoa ushirikiano wa kutosha ili kuhakikisha Mradi wa LNG unatekelezwa kwa mujibu wa mipango iliyowekwa.
“Sote tunatambua umuhimu wa mradi huu kwa maendeleo ya nchi ikiwemo kupitia ukuaji wa viwanda, ajira, ukuzaji wa mapato ya nchi na huduma za kijamii kwa wananchi wanaozunguka eneo la mradi, hivyo lengo letu ni kuona unatekelezwa,”amesema Dkt. Juma Zuberi Homera, Waziri wa Nishati.

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 na Mchango wa Mradi wa LNG
Utekelezaji wa mradi huu mkubwa hauhusishi tu uzalishaji wa nishati bali umefungamanishwa moja kwa moja na Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050. Kupitia hifadhi kubwa ya gesi asilia iliyopo baharini kusini mwa Tanzania, mradi huu utasaidia kutoa nishati ya uhakika na ya gharama nafuu itakayochochea kasi ya viwanda vya ndani.
Soma Pia :TANZANIA YAPIGA HATUA NISHATI SAFI YA KUPIKIA
Upatikanaji wa nishati ya kutosha ni nguzo muhimu katika kuvutia uwekezaji zaidi kutoka ndani na nje ya nchi. Kupitia Mradi wa LNG, Tanzania inapiga hatua kubwa ya kuwa kitovu cha nishati safi na ya uhakika katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, jambo linalofungua fursa mpya za kibiashara na kiuchumi kwa miaka mingi ijayo.
Ushirikishwaji wa Jamii na Miradi ya Maendeleo Lindi
Mbali na faida za kiuchumi katika ngazi ya kitaifa, Mhe. Dkt. Homera alisisitiza umuhimu wa kuhakikisha wananchi wa mkoa wa Lindi na maeneo jirani wanakuwa sehemu ya mafanikio ya mradi huu. Aliwataka wabia wote wa utekelezaji kuhakikisha wananchi wanashirikishwa kikamilifu katika hatua zote za maandalizi na ujenzi.
Katika kuonyesha mfano wa uwekezaji wenye tija kwa jamii, Waziri Homera alipongeza jitihada zilizokwisha fanywa na wabia hao, ikiwemo ujenzi wa Shule ya Msingi Likong’o. Shule hiyo imejengwa kwa ushirikiano wa kampuni za Shell, Equinor pamoja na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) katika Kijiji cha Likong’o mkoani Lindi.
Eneo ambalo mradi wenyewe utakapojengwa. Miradi ya namna hii ya uwajibikaji wa makampuni kwa jamii (CSR) inasaidia kuboresha sekta ya elimu, afya, na miundombinu ya maji kwa wananchi wa maeneo husika.

Consorcium ya Kimataifa: Nani na Nani Wapo Nyuma ya Uwekezaji Huu?
Uwekezaji wa Mradi wa LNG mkoani Lindi ni miongoni mwa miradi mikubwa zaidi ya miundombinu ya nishati kuwahi kushuhudiwa katika bara la Afrika. Unahusisha muungano wa makampuni makubwa ya mafuta na gesi duniani yakishirikiana na Serikali ya Tanzania.
Makampuni yanayounda konsosiamu hiyo ni pamoja na:
- Shell (Mbia Mkuu)
- Equinor (Mbia Mkuu)
- ExxonMobil
- Pavilion Energy
- MedcoEnergi
- Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) kwa niaba ya Serikali
Soma Pia:TANZANIA NA SENEGAL ZAIMARISHA USHIRIKIANO WA NISHATI
Uwekezaji huu mkubwa unaofikia zaidi ya Dola za Marekani bilioni 42 (zaidi ya Shilingi trilioni 110 za Tanzania) ni ishara tosha ya imani kubwa ambayo wawekezaji wa kimataifa wanayo juu ya amani, utulivu wa kisiasa, na mazingira bora ya biashara nchini Tanzania.
Ushirikiano wa Sekta ya Umma na Sekta Binfsi (PPP)
Kwa nyakati tofauti, viongozi wa Shell na Equinor walieleza kuridhishwa kwao na uongozi wa Serikali na kuahidi kuendelea kushirikiana kwa karibu katika hatua zote zilizosalia. Mfano huu wa ushirikiano kati ya sekta ya umma na sekta binafsi (PPP) unaonyesha jinsi nchi zinazoendelea zinavyoweza kutumia rasilimali zao za asili kuvutia mtaji na teknolojia ya kisasa.
Mbali na kuleta fedha za kigeni, mradi huu utaleta uhamisho wa teknolojia ya kisasa ya usindikaji wa gesi na kuongeza ujuzi kwa wataalamu wa ndani wa Kitanzania kupitia mafunzo maalum na ajira za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja.

Je, Mradi wa LNG Unamaanisha Nini Kwenye Mfuko wa Mtanzania wa Kawaida?
Unaposikia takwimu za uwekezaji wa Dola za Marekani bilioni 42, ni rahisi kufikiri kuwa Mradi wa LNG ni jambo linalowahusu tu viongozi wa Serikali na makampuni makubwa ya kimataifa. Lakini ukweli ni kwamba mradi huu unagusa maisha ya Kijana wa Kitanzania anayetafuta fursa mpya za kiuchumi mtaani.
1. Fursa za Ajira na Biashara Ndogondogo
Wakati wa ujenzi na uendeshaji wa Mradi wa LNG, maelfu ya ajira zitatengenezwa. Lakini zaidi ya ajira za viwandani, fursa kubwa zaidi zipo kwenye mnyororo wa usambazaji (supply chain). Wakulima, wafanyabiashara wa chakula (mama lishe), watoa huduma za usafirishaji, ulinzi, na wamiliki wa nyumba za kulala wageni mkoani Lindi na Mtwara wanatarajiwa kushuhudia ongezeko kubwa la wateja.
2. Mapinduzi ya Nishati Bashe na Gharama za Maisha
Gesi asilia itakayochakatwa haitakuwa tu ya kuuza nje ya nchi. Sehemu ya gesi hiyo itatumika kuzalisha umeme wa gharama nafuu na kupunguza matumizi ya kuni na mkaa nchini. Hii ina maana kwamba mfumuko wa bei wa nishati utapungua, na familia za Kitanzania zitapata nishati safi ya kupikia kwa gharama inayostahimilika.
3. Kukuza Thamani ya Shilingi na Huduma za Kijamii
Uuzaji wa gesi nje ya nchi utaingiza fedha nyingi za kigeni (USD) katika uchumi wetu.
Hali hii itasaidia kuimarisha thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya fedha za kigeni, jambo linaloweza kupunguza bei za bidhaa zinazotoka nje ya nchi kama vile mafuta ya vyombo vya usafiri na dawa. Zaidi ya hayo, kodi na maduhuli yatakayokusanywa na Serikali kupitia Mradi wa LNG yatatumika kujenga barabara, hospitali, na shule za kisasa nchi nzima.
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.



