TANZANIA yapata fursa za Uchumi wa Buluu.TANZANIA inaingia kwenye ukurasa mpya wa kihistoria katika diplomasia ya mazingira na uwekezaji wa kiuchumi.
Yaliyomo
Nchi inatarajia kutumia kwa kikamilifu Mkutano wa Nairobi COP12 (Mkutano wa 12 wa Nchi Wanachama wa Mkataba wa Nairobi), unaofanyika jijini Dar es Salaam kuanzia Septemba 6 hadi 9, 2026, kama chachu ya kuimarisha diplomasia ya mazingira, kuvutia fedha za kimataifa, teknolojia za kisasa, na uwekezaji wa kimkakati katika Sekta ya Uchumi wa Buluu.
Tukio hili kubwa la kikanda na kimataifa linakutanisha viongozi, wataalamu wa mazingira, watafiti, na wawekezaji ili kujadili mustakabali wa rasilimali za bahari na pwani.
Soma Pia:TANZANIA YASISITIZA UONGEZAJI THAMANI MADINI
Kwa Tanzania, uenyeji wa mkutano huu si tu heshima ya kidiplomasia, bali ni lango kuu la kufungua fursa za kiuchumi kwa wananchi wake, hususan walioko katika maeneo ya pwani.

Ukurasa Mpya wa Diplomasia ya Mazingira na Uwekezaji kupitia Mkutano wa Nairobi COP12
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mhandisi Hamad Yussuf Masauni, amebainisha kuwa Tanzania imepata fursa ya kipekee kwa kuwa mwenyeji wa Mkutano wa Nairobi COP12. Mkutano huu unatarajiwa kuongeza ushawishi wa nchi katika masuala ya hifadhi ya mazingira ya bahari na pwani katika ngazi ya kikanda na kimataifa.
Ushiriki wa Tanzania kama mwenyeji unaiweka nchi katika nafasi nzuri ya kuongoza ajenda za kiuchumi na kimazingira katika Ukanda wa Mashariki mwa Afrika na Bahari ya Hindi.
Katika kipindi ambacho dunia inapambana na athari za mabadiliko ya tabianchi, uwepo wa mkutano huu nchini unatoa jukwaa la kuonyesha jitihada ambazo Tanzania imeshachukua huku ikitafuta washirika wa kimkakati wa kuendeleza miradi mikubwa zaidi.
Soma Pia:BANDARI DAR KUANZA KUTUMIA KURASINI LOGISTICS PARK
Masauni ameeleza kuwa Mkutano wa Nairobi COP12 unatarajiwa kujadili na kupitisha maamuzi muhimu ya Mkutano wa Nchi Wanachama pamoja na Azimio la Pamoja la Mawaziri (Joint Ministerial Declaration). Zaidi ya hayo, mkutano huo utahusisha uchaguzi wa Baraza la Viongozi litakaloongoza ajenda hizo kwa kipindi cha mwaka 2026 hadi 2028, hatua inayoisogeza Tanzania karibu zaidi na maamuzi makuu ya kikanda.

Azimio la DSM na Dira ya Uchumi wa Buluu Tanzania
Moja ya matokeo makuu yanayotarajiwa kutoka katika Mkutano wa Nairobi COP12 ni kutolewa kwa Azimio la DSM (DSM Declaration). Azimio hili litakuwa muongozo wa kimkakati utakaolenga kuimarisha ushirikiano wa kikanda katika kuendeleza Uchumi wa Buluu.
Kwa mujibu wa Mhandisi Masauni, Azimio la DSM litaweka msingi thabiti wa kuongeza fursa mbalimbali za kiuchumi ikiwemo:
- Uvuvi Endelevu: Kuwezesha zana bora za uvuvi, miundombinu ya kisasa ya kuhifadhia samaki, na masoko ya uhakika kwa wavuvi wadogo na wakubwa.
- Ufugaji wa Viumbe Maji (Aquaculture): Kuendeleza kilimo cha majani ya bahari (seaweed), ufugaji wa kamba, na samaki ili kuongeza kipato cha familia.
- Utalii wa Baharini: Kuvutia uwekezaji katika michezo ya majini, hifadhi za bahari (marine parks), na utalii unaozingatia hifadhi ya mazingira.
- Usafiri na Uchukuzi wa Majini: Kuimarisha usalama na ufanisi wa usafirishaji katika Bahari ya Hindi na maziwa makuu.
- Uwekezaji wa Kijani: Kuhamasisha miradi ya kiuchumi inayolinda mfumo wa ikolojia bila kuharibu mazingira ya bahari.

Kuvutia Fedha, Teknolojia, na Mifuko ya Kimataifa
Changamoto kubwa inayokabili nchi zinazoendelea katika uhifadhi wa mazingira na uendelezaji wa uchumi ni ukosefu wa mitaji na teknolojia dhabiti. Tanzania inatarajia kutumia Mkutano wa Nairobi COP12 kama fursa ya kipekee ya kuunganishwa na mifuko ya kimataifa ya fedha pamoja na taasisi za kifedha za duniani.
Masauni amesisitiza kuwa kupitia jukwaa hili, Tanzania itavutia uwekezaji utakaosaidia katika:
- Uhifadhi wa Bahari na Pwani: Kupata rasilimali fedha kwa ajili ya kulinda bioanuwai na viumbe waliopo hatarini kutoweka.
- Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi: Kujenga ustahimilivu wa jamii za pwani dhidi ya kupanda kwa kina cha bahari na mmomonyoko wa fukwe.
- Kudhibiti Uchafuzi wa Mazingira: Kuwekeza katika mifumo ya usimamizi wa taka ngumu, taka za plastiki, na maji taka yanayoelekezwa baharini.
- Utekelezaji wa MSP (Marine Spatial Planning): Kupata utaalamu na teknolojia ya hali ya juu ya kupanga matumizi endelevu ya maeneo ya bahari ili kuzuia migongano ya kimaslahi kati ya uvuvi, uchokaji wa mafuta/gesi, na usafirishaji.
Manufaa ya Moja kwa Moja kwa Wananchi na Jamii za Pwani
Serikali imeweka wazi kuwa lengo kuu la maandalizi yote ya Mkutano wa Nairobi COP12 ni kuhakikisha matunda ya Uchumi wa Buluu yanawafikia wananchi wa kawaida. Jamii zinazotegemea bahari na pwani kwa maisha yao ya kila siku ziko katikati ya mikakati hii.
“Lengo la Serikali ni kuhakikisha fursa za Uchumi wa Buluu zinawafikia wananchi, hususan jamii zinazotegemea bahari na pwani,” amesema Masauni.
Soma Pia:DIPLOMASIA YA UCHUMI YAONGEZA FURSA ZA TANZANIA
Fursa Zinazowalenga Wananchi:
- Ajira Mpya: Kutengenezwa kwa fursa za ajira kupitia viwanda vya kuongeza thamani ya mazao ya bahari, utalii, na huduma za usafirishaji.
- Kuongeza Thamani ya Mazao: Kujengwa kwa uwezo wa wavuvi na wakulima wa majani ya bahari kusindika mazao yao ili kupata bei ya juu katika soko la kimataifa.
- Kujipatia Kipato Endelevu: Utekelezaji wa Mkataba wa Nairobi tayari umechagiza kuongezeka kwa uelewa wa wananchi kuhusu usimamizi wa rasilimali, na hivyo kuimarisha shughuli za kiuchumi za vikundi vya wavuvi na wanawake maeneo ya pwani.
Aidha, jamii zimeshirikishwa kikamilifu katika urejeshaji na uhifadhi wa misitu ya mikoko, ikiwemo Delta ya Rufiji, ambayo ni kiunganishi muhimu cha mfumo wa ikolojia ya bahari. Hatua hizi zinaenda sambamba na jitihada za kupunguza uchafuzi wa bahari kupitia usimamizi thabiti wa taka za plastiki na maji taka.

Muundo wa Kiserekali na Wito kwa Wadau Wote
Akiashiria maandalizi kabambe ya nchi, Mhandisi Masauni ameeleza kuwa Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais imeanzisha Kitengo Mahsusi cha Kuratibu Maendeleo ya Uchumi wa Buluu. Kitengo hiki kina jukumu la kusimamia na kuratibu matumizi endelevu ya rasilimali za bahari ili kukuza uchumi na ustawi wa jamii kwa ujumla.
Masauni ametoa wito mzito kwa wadau wote nchini kujitokeza na kushiriki kikamilifu katika maandalizi na utekelezaji wa agenda za Mkutano wa Nairobi COP12. Wadau hao ni pamoja na:
- Wizara na Taasisi za Umma
- Sekta Binafsi na Wawekezaji
- Wanazuoni na Watafiti
- Mashirika ya Kiraia (NGOs)
- Wananchi na Jamii za Pwani
Matarajio ya Tanzania ni kuhakikisha mkutano huo unaleta matokeo ya kupimika yatakayolinda mazingira ya bahari na pwani, kuimarisha Uchumi wa Buluu, kuongeza ushirikiano wa kikanda na kimataifa, na hatimaye kuleta manufaa ya kiuchumi na kijamii kwa Taifa.
Je, “Mkutano wa Nairobi COP12” Unaficha Siri Gani Kubwa ya Kiuchumi Katika Mchanga wa Pwani ya Tanzania?
Wakati dunia ikielekeza macho yake jijini Dar es Salaam kufuatilia majadiliano ya Kidiplomasia kuhusu Mkutano wa Nairobi COP12.
Mara nyingi tunapozungumzia “Uchumi wa Buluu,” akili za wengi hukimbilia kwenye samaki, utalii wa fukwe, au usafiri wa meli. Lakini ukweli uliojificha chini ya kina cha Bahari ya Hindi—ambao utakuwa ajenda ya chini kwa chini wakati wa Mkutano wa Nairobi COP12—ni kuwa fukwe za Tanzania hazina mchanga wa kawaida pekee; zimesheheni Madini Mkakati ya Mchanga Mzito (Heavy Mineral Sands) kama vile Titanium, Zircon, na Ruthenium.
Hatari na Fursa: Mtihani Mkubwa wa Mkataba wa Nairobi
Teknolojia za kisasa zitakazowasilishwa kwenye Mkutano wa Nairobi COP12 kwa ajili ya usafi wa nishati na utengenezaji wa magari ya umeme (EVs) na betri za kisasa zinategemea kwa kiasi kikubwa madini haya yanayopatikana chini ya bahari na katika fukwe zetu.
Ikiwa Tanzania itafanikiwa kuvutia uwekezaji wa kiteknolojia kupitia Mkutano wa Nairobi COP12, nchi haitakuwa tu mnufaika wa uvuvi au utalii, bali inaweza kuwa mchezaji mkuu wa kimataifa katika ugavi wa madini ya nishati mbadala kutoka baharini (Deep Sea & Coastal Mining).
Hata hivyo, fursa hii inakuja na mgongano mkubwa wa kimaslahi:
- Uhifadhi dhidi ya Uchimbaji: Mkataba wa Nairobi unalenga kulinda ikolojia ya bahari na misitu ya mikoko (kama Delta ya Rufiji).
- Uchimbaji wa Madini ya Baharini: Shughuli za uchimbaji madini fukweni zinaweza kuharibu mazalia ya samaki na matumbawe ikiwa hazitadhibitiwa kwa umakini wa hali ya juu.
Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania
Subscribe to get the latest posts sent to your email.



