HOMERA AAGIZA TANESCO KUJIANDAA EL NINO

HOMERA AAGIZA TANESCO KUJIANDAA EL NINO-pesatu.co.tz

HOMERA AAGIZA TANESCO KUJIANDAA EL NINO.Katika jitihada za kuhakikisha kuwa huduma ya nishati ya umeme inasalia kuwa ya uhakika na imara kote nchini, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Nishati imechukua hatua za makusudi na za haraka.

Waziri wa Nishati,Dkt. Juma Zuberi Homera, amekutana na kufanya mazungumzo ya kimkakati na uongozi wa juu wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO). Lengo kuu la kikao hicho lilikuwa ni kupitia kwa kina maandalizi ya TANESCO kukabiliana na El Nino pamoja na athari zake zinazoweza kujitokeza kwenye mfumo wa nishati nchini.

Kikao hicho cha aina yake kilichofanyika katika Ofisi Ndogo za Wizara ya Nishati jijini Dar es Salaam, kiliwaleta pamoja viongozi wakuu wa sekta hiyo. Mbali na kuwa fursa ya Waziri Homera kujitambulisha rasmi na kufahamiana na uongozi wa shirika hilo, kilitumika kama jukwaa la kiufundi la kupokea taarifa za kina kuhusu mikakati ya dharura iliyowekwa na TANESCO.

Soma Pia:TANZANIA YAWEKA ALAMA JUKWAA LA NISHATI DUNIANI

Hatua hii inalenga kuhakikisha kuwa miundombinu ya umeme haitishiwi na mvua kubwa za El Nino zinazotarajiwa kunyesha katika maeneo mbalimbali ya nchi.

HOMERA AAGIZA TANESCO KUJIANDAA EL NINO-pesatu.co.tz

Mbinu na Maandalizi ya TANESCO Kukabiliana na El Nino Katika Sekta ya Nishati

Mvua za El Nino zimekuwa na historia ya kuleta changamoto kubwa za kiundombinu, ikiwa ni pamoja na mafuriko, kubomoka kwa nguzo za umeme, kusombwa kwa vituo vidogo vya kupoza umeme (substations), na kukatika kwa miondombinu ya usafirishaji wa nishati. Mbele ya changamoto hizi zinazoweza kuepukika kwa mipango madhubuti, maandalizi ya TANESCO kukabiliana na El Nino yamejikita katika maeneo makuu matano ya kiufundi na kiutendaji:

  1. Ulinzi na Imara ya Miundombinu: Kuimarisha maeneo yote yanayotajwa kuwa hatarini kupata mafuriko au mmomonyoko wa udongo ili kuzuia nguzo na nyaya za umeme kuanguka.
  2. Kuweka Timu za Dharura Boreshi: Kuunda na kuweka tayari timu za mafundi na wahandisi wa dharura katika kila mkoa na wilaya, zikiwa na vifaa vya kisasa na usafiri wa haraka.
  3. Kuhifadhi Vifaa vya Akiba (Spare Parts): Kuhakikisha kuwa maghala yote ya TANESCO nchini yana transformer za akiba, nguzo, nyaya, na zana zote muhimu kwa ajili ya matengenezo ya papo hapo.
  4. Ukaguzi wa Mapema wa Mfumo: Kufanya ukaguzi wa kina wa njia za umeme (power lines) na kukata matawi ya miti yaliyo karibu na nyaya ili kuzuia mitchubuko na nguvu za shoti wakati wa upepo mkali.
  5. Ushirikiano na Mamlaka za Hali ya Hewa: Kuweka mfumo wa habari wa moja kwa moja na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) ili kupata taarifa za mapema kuhusu mabadiliko ya hewa na kuchukua hatua kabla ya maafa.

Waziri Dkt. Juma Zuberi Homera amesisitiza kuwa umeme ni utulivu wa uchumi wa nchi, na hivyo changamoto za hali ya hewa hazipaswi kuwa sababu ya wananchi na viwanda kukosa nishati hiyo muhimu.

HOMERA AAGIZA TANESCO KUJIANDAA EL NINO-pesatu.co.tz

Kauli ya Waziri Homera na Utayari wa Uongozi wa TANESCO

Katika maelekezo yake, Dkt. Juma Zuberi Homera alibainisha kuwa serikali haitavumilia uzembe wowote unaoweza kusababisha kero kwa wananchi. Alieleza kuwa maandalizi ya TANESCO kukabiliana na El Nino lazima yawe ya vitendo na si ya kwenye karatasi pekee.

“Lazima tuwe hatua moja mbele ya athari za hali ya hewa. Wananchi wanatarajia kuona huduma ya umeme ikiwa ya uhakika na salama wakati wote, hata wakati wa mvua kubwa za El Nino. Mipango yetu lazima ilinde miundombinu ya nchi na kulinda uchumi wetu,” amesema Waziri Homera.

Soma Pia:TANZANIA YAPIGA HATUA NISHATI SAFI YA KUPIKIA

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Ndg. Lazaro Twange, aliyehudhuria kikao hicho akiwa pamoja na wajumbe wa Menejimenti ya Shirika, alimthibitishia Waziri kuwa shirika hilo limejipanga kikamilifu. Ndg. Twange alieleza kuwa TANESCO imekwisha fanya tathmini ya maeneo yote hatarishi na kuweka mifumo ya kiufundi itakayowezesha kutatua changamoto yoyote itakayojitokeza kwa muda mfupi zaidi.

Mbinu za Wananchi Kushirikiana na TANESCO Wakati wa Mvua za El Nino

Ili kuhakikisha usalama wa jamii na miundombinu, maandalizi ya TANESCO kukabiliana na El Nino yanahitaji pia ushirikiano wa karibu kutoka kwa watumiaji wa umeme kote nchini. Shirika linashauri wananchi kuchukua hatua zifuatazo wakati wa msimu wa mvua kubwa:

  • Kutoa Taarifa Mapema: Kutoa taarifa mara moja kupitia namba za dharura za TANESCO pindi wanapoona nguzo iliyoinama, nyaya zilizokatika, au transformer inayotoa Cheche.
  • Kuepuka Kukaribia Miundombinu Iliyoathirika: Kutogusa au kukaribia maji yaliyotuama karibu na nguzo au miundombinu ya umeme ili kuepuka hatari ya kushtuliwa na umeme (electric shock).
  • Kukata Miti Hatarishi: Kuomba msaada wa TANESCO ili kukata matawi ya miti iliyo karibu na nyaya zinazoingia majumbani kabla ya mvua kuanza.
  • Kukagua Mfumo wa Umeme wa Nyumbani: Kuhakikisha kuwa mfumo wa umeme wa ndani ya nyumba (house wiring) umekaguliwa na mafundi waliosajiliwa ili kuzuia mfumo mfupi (short circuit) wakati wa unyevunyevu.
HOMERA AAGIZA TANESCO KUJIANDAA EL NINO-pesatu.co.tz

Athari za Kiuchumi za El Nino na Umuhimu wa Umeme wa Uhakika

Nishati ya umeme ndiyo ututi wa mgongo wa sekta za viwanda, biashara, afya, na elimu nchini Tanzania. Mvua za El Nino zikipiga bila kuwa na maandalizi ya TANESCO kukabiliana na El Nino yaliyothabiti, madhara yake kiuchumi yanaweza kuwa makubwa mno:

SektaAthari Zinazoweza KujitokezaSuluhisho la Maandalizi ya TANESCO
Viwanda na UzalishajiKusimama kwa uzalishaji na kupoteza malighafi.Kuweka njia mbadala za umeme (redundancy lines) kwa maeneo ya viwanda.
Sekta ya Afya (Hospitali)Hatari kwa maisha ya wagonjwa wanaotegemea mashine.Kuhakikisha hospitali zote kuu zina umeme usiopatwa na itilafu.
Biashara NdogondogoHasara kwa wauzaji wa bidhaa zinazohitaji ubaridi.Utatuzi wa haraka wa dharura ndani ya saa chache.
Miundombinu ya JamiiKukatika kwa mawasiliano na taa za barabarani.Ukaguzi na ulinzi wa vituo vya kupoza umeme.
HOMERA AAGIZA TANESCO KUJIANDAA EL NINO-pesatu.co.tz

Je, El Nino Inaweza Kuwa Fursa Badala ya Janga kwa TANESCO?

Katika hali ya kawaida, mjadala wa mvua za El Nino umetawaliwa na hofu ya uharibifu na hasara. Hata hivyo, ukisoma kwa umakini wa kithabiti, maandalizi ya TANESCO kukabiliana na El Nino yanayofanywa na Wizara ya Nishati chini ya Waziri Homera yanakwenda mbali zaidi ya ulinzi wa kawaida. Hapa ndipo penye mgeuko mkubwa wa kipekee (twist): El Nino si janga tu, bali ni fursa ya dhahabu kwa TANESCO kufikia kilele cha uzalishaji wa nishati mbadala na ya bei nafuu!

Kwa miaka mingi, Tanzania imekuwa ikikabiliwa na changamoto ya upungufu wa maji katika mabwawa ya kufua umeme wakati wa kiangazi. Mvua kubwa za El Nino zinapoingia, zinabeba mabilioni ya mita za mraba za maji ambazo, kama zitavunvwa na kusimamiwa vizuri, zitajaza kikamilifu mabwawa makubwa ya kufua umeme nchini—ikiwemo Bwawa la Mwalimu Nyerere (JNHPP).

Soma Pia:TANZANIA NA SENEGAL ZAIMARISHA USHIRIKIANO WA NISHATI

Kwa mantiki hiyo, maandalizi ya TANESCO kukabiliana na El Nino si tu kuhusu kukarabati nguzo zitakazoanguka, bali ni mkakati kabambe wa “Kuvuna El Nino”. Mvua hizi zikitumika vyema kupitia miundombinu iliyoimarishwa, zitahakikisha kuwa mabwawa ya umeme yanajaa hadi uwezo wa juu zaidi, jambo linaloweza kuifanya Tanzania kuwa na akiba kubwa ya nishati ya maji kwa miaka kadhaa ijayo. Hatua hii haitaimarisha tu hali ya umeme nchini, bali pia itawezesha TANESCO kuuza umeme wa ziada kwa nchi jirani za Afrika Mashariki na Kati, na hivyo kubadili kile kilichodhaniwa kuwa janga la asili kuwa chanzo kikuu cha mapato ya taifa.

Uongozi wa Dkt. Juma Zuberi Homera na Mkurugenzi Mtendaji Lazaro Twange unaonyesha wazi kuwa Tanzania haisubiri tena majanga yatokee ndipo ijibu, bali inatumia mipango ya kimkakati kugeuza changamoto za hali ya hewa kuwa fursa za maendeleo endelevu.


Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

Discover more from PesaTu – Habari za Biashara na Uchumi Tanzania

Subscribe now to keep reading and get access to the full archive.

Continue reading

Enable Notifications OK No thanks